Nước đục trắng hồ mới

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thanhnq, 11/1/12.

1. thanhnq

thanhnq Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới setup hồ, 100x50x50, 2 bao Oliver Knott, đèn Aquazonic 90cm 4 bóng, lọc ngoài atman DF1300, sau khi châm nước nước vẫn trong, em trồng cây TCN tiền cảnh, vảy ốc trung cảnh, cỏ cao hậu cảnh, sau 1,5 ngày thì hồ lên nước đục như nước gạo, em cố gắng thay nước 2-3 lần nhưng sau nửa ngày đâu lại vào đấy, cây bị héo, ủng, mong các cao thủ trợ giúp cứu hồ em. :(

2. ĐàmVĩnhHưng

ĐàmVĩnhHưng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Cái này là do sứ trong thùng lọc bạn chưa rửa tiết ra thôi,châm vi sinh sau vài ngày là trong khe,nền OK không bao giờ bị tình trạng này

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Phong cách SaPa mà :D
    Bác cũng không nên thay nước quá nhiều trong một ngày sẽ làm hao hụt hệ vi sinh vốn còn non trẻ

4. thanhnq

thanhnq Member

Thích đã nhận:
    0
    như vậy mình để nguyên nước và chạy bơm liên tục hả các Bác, cây bị héo úa và úng lá thì giải quyết thế nào ?

5. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    mua chai vi sinh datch nitro bateria cho vào theo hướng dẫn sau mỗi lần thay nước, ko thay nước thường xuyên thế vì ko giải quyết được vấn đề. chạy lọc liên tục từ từ nước sẽ trong thôi, là do vi sinh trong lọc chưa có ấy mà

6. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Cho thêm sục khí hoặc nâng cao đầu nc từ lọc vào hồ để tăng oxi cho vi sinh phát triển.

---------- Post added at 10:49 AM ---------- Previous post was at 10:48 AM ----------

Lúc đầu nên để mức nc thấp chút cho cây khỏi thiếu sáng, trên ngọn cây cao nhất 3~5cm thôi.

7. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    thế mấy hôm nay bác ko chạy liên tục ah.... :)

8. thanhnq

thanhnq Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác, hôm wa em thấy nó bắt đầu đục nên ngưng chạy máy lọc.
    Em đang rút nước còn 1/2 hồ và chạy sục khí oxy + lọc liên tục.

9. thanhnq

thanhnq Member

Thích đã nhận:
    0
    sau 1 tuần thử nghiệm, thay nước 99%, châm nước mới, rửa sạch lọc, châm vi sinh Mai Việt, chạy xục oxy và bơm liên tục, nước sau 1 ngày đục mờ, sau 2 ngaỳ nước buổi sáng trong hơn chút, buổi trưa lại đục, sau 3 ngày nền bị mốc trắng, có sợi như chỉ bám đầy đáy, nước có váng, có mùi như kênh "nhiêu lộc",
    ảnh sau khi thay lại nước :
    Các Bác cho em hỏi cách nào xử lý tiếp ạ.

10. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bên Thủy sinh mình có comment bố trí đầu ra máy lọc để luồng nc đảo đều trong bể nhẹ nhàng, bạn nên làm như thế.
    Mua vài con dọn bể, mún cho nó dọn cái gợn trắng đi thì cây mới pt được.

---------- Post added at 10:03 AM ---------- Previous post was at 09:49 AM ----------

[​IMG][/IMG]
    Như thế này nhé.

11. txvandps

txvandps Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Nền của bạn không biết là loại gì, có thể nguyên nhân từ đó?
    Những thứ bạn trang trí trong hồ? vảy ốc, đá, sỏi, cát?
    Như các bạn trên đã nói, lọc của bạn chưa lên hê vi sinh mạnh mà bạn cứ đem ra rửa sạch, ko biết bạn rứa cái phần gì trong lọc?

12. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Mình biết loại tảo trắng này , trông nó như nấm mốc . Bạn có lấy tay khều ra nó sẽ thành mảng bay phấp phới trong nước . Bị thế này là nhiều đó chứ bể mới cũng hay bị nhưng bị ít thì nó thường bám ở mấy cái như mút kính , ống lọc thôi . Không cá nào ăn được đâu . Nếu lấy tay họa chăng nó đớp theo thói quen của cá thôi rồi nhả ra ngay . Chỉ có lấy ống hút nó ra .Cố gắng chờ vi sinh ổn định tầm 1 tuần đến 1 tháng nó sẽ hết vì nó không có mọc nhanh hay lan như rêu hại đâu nên bạn yên tâm . Mình nhìn không rõ lắm . Cũng có thể lẫn cả tảo nâu nữa đấy . Tảo nâu thì cá ăn được mà rất thích ăn . Thả tép cho ăn bớt cũng được hoặc tắt hẳn hoặc bớt đèn 2-4 ngày .

tuanstone thích bài này.
  13. vuithudamme

vuithudamme Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Đúng là hồ của bạn nhìn như sương mù í.Sao lại đục thế nhì? bạn nên chịu khó nhìn thật kỹ tìm hiểu nguyên nhân xem hoặc là thường xuyên mô tả triệu chứng đầy đủ thì ae trên đây mới có thể đưa ra lời chỉ dẫn thích hợp nhất.thông tin đưa ra ít ỏi quá bạn nên mô ta chi tiết vào

14. vuithudamme

vuithudamme Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nhìn cái hình dưới nền của bạn đúng là nó bị nặng quá.mùi như kênh nhiêu lộc thì ô nhiễm rồi cây mới chết đó.bạn có dùng sạn sỏi lót nền không nếu có thì phải rửa cho thật sạch qua nhiều lần nước chứ bỏ nguyên vào là đục y như vậy luôn đó, nó cũng nổi váng trắng luôn.theo mình ,bạn mới set up để cứu cái hồ này (tình trạng đục déo dài mà không khả thi) nên lựa một ngày thật rảnh set up lại nó chà rửa cho kĩ...