nước đục----why

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi sakakura, 12/4/08.

1. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tình hình là tôi đã có 3 lần setup hồ:
    -lần thứ 1,sau khi setup hồ thì hồ đục,sau khoảng 5-6 ngày hồ bắt đầu trong và sạch:đặc biệt ko dùng lọc
    -lần thứ 2:sao gần 2 tháng làm nền lần 1,tôi phá làm lại lần 2,cũng gần 1 tuần sao nước bắt đầu trong vắt:lần này tôi có dùng máy lọc ngoài kiểu HVT.
    -lần 3,lần mới đây nhất,tôi ko dùng nền cũ nữa mà quyết định mua nền mới,đó là dạng nền trộn tôi mua 15k/1kg,nó như bùn màu đen đen,dẻo và xốp.sau 2 ngày đưa nước vào,tôi thấy nền có nhìu trùng đỏ,tôi thả cá vào và thấy hình như đã ko còn trùng ở trên nền(còn bên trong nền có hay ko thì tôi ko bít dc).Và hiện nay đã hơn 2 tuần mà nước vẫn còn rất đục dù tôi đã thay nước thường xuyên,2 ngày 1 lần và lần nào cũng gần 1/2 hồ.
    -Chính xác là hồ tôi đục là do đâu?do trùng hay do nền???? xin các bác tư vấn hộ

2. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    ko hỉu sao ko edit bài dc nên đành phải post thêm 1 bài nữa là lần thứ 3 mình setup thì ko cho cá ăn trùng chỉ vậy mà nền vẫn có trùng chỉ,ngay cả 2 lần trước mình cũng ko cho ăn trùng chỉ....vậy chẵng lẽ nền có trùng sao???

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo như bạn nói thì nguyên nhân có thể là do trùn chỉ. Và có thể trong nền bạn mua về có trùn hoặc trứng của nó trong đó. Rất khó mà giải quyết hết được.

4. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy nên thả cá vào hay dùng Fugacar đó nhà em xài cũng thấy ok, tép vẫn sống, trùng có giảm

5. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    theo như anh akira nói vậy thì em phải làm lại nền rùi phải ko ạ,đến ngày hôm ngày hôm nay em thấy trên mặt nền đã ko còn trùng nhưng nước vẫn rất đục cho dù đã hơn 2 tuần....kẻo này lật nền làm lại lần....4 quá hơ hơ

6. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    theo em thì bác nên thả vài em bảy mầu vào, sau đó bỏ đói khoảng 1-2 tuần chắc là giảm trùn chỉ nhiều lắm,

7. WhiteCat87

WhiteCat87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn không nói rõ mật độ cá trong hồ của bạn,bạn nuôi cá loại gì, và khi nước đục cá bạn nuôi có bị ảnh hưởng không?
    Nếu không thử để thêm vài ngày có thể nước sẽ trong trở lại , hoặc theo mình nghĩ do hồ bạn còn mới nên chưa có đủ vsv để phân giải các thức ăn thừa -> đục (mình đã bị tình trạng này rồi) ^^