nước hồ bị đục

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nguyentran, 2/10/07.

1. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ mình 1,2m nuôi 2 con khoảng 4 ngón , sài 2 máy lọc mà sao mấy hôm nay nước đục hoài . có phải do thuốc metro ? vì cá mình bệnh , đang trị bằng metro ?

2. Kimiking

Kimiking Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em cũng vậy vừa thay nước đã lại thấy đục rồi kô hiểu tại nuôi cá con hay là tai sao.

3. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn thử bỏ thêm than hoạt tính và san hô vào hồ lọc đi nước sẽ trong và sạch hơn. Tốt nhất các bạn nên dùng hộp lọc bằng kính 3 ngăn ấy và đừng quên kiểm tra lại xem thức ăn còn thừa đã vớt ra chưa và nguồn nước có bị ôi nhiễm kô nha.

4. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước đục có 2 nguyên nhân chính là do cho ăn quá nhiều và máy và hệ thống lọc không tốt.
    Để khắc phục:
    - Xem lại thức ăn cho ăn vừa phải, đừng cho ăn quá nhiều, hút thức ăn thừa và phân ra sau khi ăn
    - Nếu lọc bằng hộp nhựa mà hồ lớn thì không bảo đảm nơớc trong được. bạn nên mua thêm bộ lọc 3 ngăn loại 60 cm khoảng (25 - 30 K) về cho bông lọt bên dưới thêm san hô các bên trên cho cả hai ngăn. và đặt hộp lọc nhựa lên phí trên (thành ra lọc 4 ngăn) nếu vệ sinh chỉ cần vệ sinh hộp nhựa thôi.
    - Hết thời gian điều trị bệnh bạn có thể cho thêm than hoạt tính vào lọc 3 ngăn bên dưới. bảo đảm nước sẽ trong thậm chí không cần sục oxy và vẫn phát triển đẹp. chúc bạn thành công.

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    đúng rùi, bạn cho nhiều thuốc metro vô hồ nên nước hơi đục đó, sau khi ngâm 02 ngày bạn nên thay 1/2 nước mới nếu cá còn bệnh thì thêm thuốc vô tiếp bằng 1/2 lượng thuốc lúc đầu. để tăng hiệu quả bạn nên để thêm cây sưởi vì mấy hôm nay trời hơi lạnh cá dể bị nấm và đường ruột lắm đó.

6. nguyentran

nguyentran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các bạn nha , mình đã làm lại hộp lọc và nước rất trong.

7. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    do hồ bạn thiêu vi sinh.bạn nên làm hộp lọc kiếng 3 ngăn cho than củi,san hô,mút và gòn lọc sau 2 tuần vi sinh đầy đủ bạn khỏi lo về nước hồ luôn,tham khỏa thêm trong gôgle bấm lọc kiếng 3 ngăn và tìm.chào bạn

8. ahuynguyen

ahuynguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nếu hồ bạn đã dùng 2 máy lọc thì nên mua luôn hộp lọc 3 ngăn làm bằng kính theo hướng dân của các bạn trong diễn đàn, bạn có thể tìm hộp lọc đó tại các cửa hàng cá. Mình cũng đang dùng 1 hộp lọc 3 ngăn, nước rất trong. Chúc bạn thành công

9. hồnghải

hồnghải Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử tổng vệ sinh máy lọc nước xem sao, đặc biệt là bên trong đường ống dẫn nước của máy đó,nó nhiều cặn dơ lắm.Nên cho nước vào trong sau đó lấy tay bịt 2 đầu lại và sục mạnh là chất bẩn sẽ ra hết.