NƯỚc HỒ ĐỤc QuÁ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Quang Minh, 24/8/07.

1. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình setup hồ được 03 tháng. Tuần thay nước 01 lần, sử dụng máy lọc 25w, lọc tràn 03 ngăn, nhưng không hiểu sao nước hồ thay được khoảng 04 ngày là đục. Cho cá ăn không bị thừa, không biết phải do máy lọc yếu không hút hết cặn và phân cá trong hồ không nữa. Mong anh em diễn đàn giúp mình khắc phục với, vì nghe nói lọc tràn 03 ngăn thì nước khoảng 01 tháng mới phải thay mà vẫn trong, nhưng mình chỉ được có 4 ngày thui à. Thanks

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lọc tràn bạn có cho san hô vào ko? Ăn tép cũng làm đục nước nữa. Hay bạn có cho sỏi trắng vào hồ ko(loại sỏi nhân tạo mày trắng hay bán o các tiệm cá cảnh)?

3. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Hồ bạn nuôi cá hay là chơi thủy sinh vậy nè?mình nghe thì có vẻ là bạn nuôi cá phải không nè,nếu vậy thì khi thay nước nên cho tí muối vào để đệit vinh sinh có hại nhé.lọc tràn 3 ngăn: loại này mình lại thấy xàicho hồ thủy sinh mà bạn à,hồ cá thì theo mình ít xài lắm vì nó chỉ có tác dụng lọc tốt bề mặt mà thôi,nếu không quan tâm lắm về máy móc thìnên bổ sung thêm 1 lọc nhỏ nhé,nếu kế hợp lọc tràn và lọc đáy thì chất lượng theo mình nghĩ tr6en cà tuyệt vời đấy.Thân

4. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Lọc tràn mình chỉ để than hoạt tính ở ngăn số 1+bông lọc, các ngăn còn lại toàn bông lọc thoi. Bể nuôi cá lahán bằng bàn tay, không để sỏi trong hồ, vậy mà nước vẫn bị đục, bó tay luôn. Mình có cho lahán ăn cá chép con, nó xả ra mang toàn vay cá chép, không biết phại tại nhuyên nhân này không nữa. Còn tép mình ít cho ăn lắm, vì nó phun tùm lum, cá lóc + thức ăn khô là chính, thêm chép con nữa.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồi nuôi LH dùng lọc tràn thì yếu quá, không thể hút hết chất thải cá được, bạn nên mua lọc chìm RS loại 15W trở lên mới đủ mạnh.....

6. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lọc tràn bạn làm lại như thế này đi bảo dảm nước trong:
    - Ngăn 1: trên cùng là bông lọc rồi than hoạt tính rồi 1 lớp bông lọc để ngăn bụi than, rồi dến 1 lớp san hô, dưới cùng là 1 vỉ lọc.
    - Ngăn 2: trên cùng là bông lọc, rồi 1 lớp san hô dày 1 tí, dưới cùng là vỉ lọc.
    - Ngăn 3 : là ngăn nước chảy xuống hồ lót 1 lớp bông lọc để ngăn các bụi nhỏ của san hô chảy xuống hồ
    Mình làm như vậy đấy bạn thử xem, vì san hô là nơi các vi sinh vật bám vào, chúng phân huỷ các chất hữu cơ và làm trong nước.

7. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bạn rất nhiều. Mình sẽ thử lại xem sao.

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    có thể máy hút yếu,ko hút được kít,kít để chừng vài ngày là dơ hồ,nếu cá ăn thức ăn đóng hộp,kít dễ hòa tan trong nước làm nước mau dơ hồ

9. dphoa

dphoa Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Cho mình hỏi: Hồ cá của bạn có đặt nơi nhiều ánh sáng trời không ?

10. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cá cở bàn tay mà bạn cho ăn thì chắc chắn nước đục thôi,ăn thứ căn tươi thì tốt cá nhưng lọc 3 ngăn của bạn ko đủ là sạch nước đâu,anh B_D nói đúng đó,nên bồ sung thêm cái lọc chìm 15W nhé,tốt nữa thì thêm cái lọc đấy,chắc chắn sẽ trong như lavie thôi àh,chúc vui vẻ

11. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của mình đặt trong phòng khách, nắng không chiếu tới, nhưng mình hay bật đèn hồ. Thường hay bật (nhưng khoảng 4 ngày/tuần), từ lúc đi làm - 7g00 AM, đến 10G30 PM. Không biết tại vậy nên nước đục không nữa. Lọc của mình 25w, nghe người bán nói với hồ 80x40x60 như vậy đủ công suất rồi, không thì mình định đổi máy lọc 35w xem thế nào. Nhưng chỉ sợ công suất máy mạnh quá làm cá mình bị mệt thôi, hihihihihi.

Last edited: 28/8/07
  12. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sài cái lọc chìm 15w là ok rồi, mình sài thấy nước cả tuần mà vẫn trong , chỉ chịu khó vớt chất thải của nó là được rồi! good luck

13. tim_cha3bin

tim_cha3bin Member

Thích đã nhận:
    0
    e e kinh nghiệm nè. nước hồ cá tui một tháng rồi mà vẫn trong veo vẻo.
    - Mua hai cái máy lọc. nếu nuôi cá lớn rồi thì nên bỏ lun cái chụp ở đầu máy lọc ra. một máy gắn bên trái phía dưới, một máy gắn bên phải, phía trên nhưng quay đầu hút lên mặt nước cho hai máy cùng chảy vô một hộp lọc.
    - hộp lọc rải dưới cùng một lớp san hô mỏng thôi, tiếp đến là than hoạt tính 2-3 cm mua ở tiệm hóa chất ấy, 12k một kg. trên cùng bỏ bông lọc rồi thêm một ít than hoạt tính nữa là ok
    - nên bỏ muối vừa đủ thôi, nếu ko nước hồ sẽ bị đục.
    thế thôi. hồ cá nhà tui một tháng rồi chưa thay nước đó. chúc thành công nhá

14. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình máy lọc chỉ giải quyết một phần thôi. chủ yếu là phần họplọc thôi.mình đồng quan điểm với bác Timcha.

15. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách tốt nhất là nên xài hộp lọc có ngăn
    mình xài hộp lọc 3 ngăn, ngăn đầu để san hô, ngăn tiếp để than hoạt tính, ngăn cuối để miếng lọc
    vậy là ok rồi, nước trong veo

16. Freshman

Freshman Member

Thích đã nhận:
    0
    mua than hoạt tính với san hô ở đâu vậy các bác chỉ em với.

17. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán là loài ăn tạp nên phân của nó to và bẩn.Với hồ nhỏ như vậy máy bơm vậy đả đủ công suất rồi.Nước bị bẩn do có nhiều nguyên nhân:

+ bạn cho ăn thức ăn dư thừa mà ko vớt ra.Cá LH khi no rồi mà vẫn còn thức ăn nó cứ cắn nát rồi nhè ra chứ ko nuốt ===> nước đục

+ bộ lọc của bạn đặt ko đúng quy định( mực nước quá thấp, dòng nước ra,máy bơm phải ở góc của hồ) để tạo lưu thông nước

18. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình khuyên bạn đừng xài lọc tràn dở lắm nếu có xài thì phải siên thay bông lọc hoặc rữa,chứ nếu ko thì hồ dơ lắm,tại vì nếu bị chất dơ làm tắt thì nước không đi qua được với lại đồ dơ hay đi theo dòng nước chảy xuống lại lắm,mình đã xài qua rồi..chỉ là ý kiến của mình thôi.

19. kid4112ltt

kid4112ltt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Quay đầu hút kiểu đó thì làm sao nó hút nước mà lọc.

20. tim_cha3bin

tim_cha3bin Member

Thích đã nhận:
    0
    trời, ai biểu đưa nó lên trên mặt nước lun làm gì, phải để cách mặt nước 3-4 cm chứ, chứ đưa lên trên lun thì tui nói làm gì...xờ tu pít quá hà hehe