Nước hồ mau đục, tanh --> Help

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi lili2004, 7/10/08.

1. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà 60 , lọc 25w,oxi mở suốt, cư dân gồm 1 chép nhật, 3 em 3 đuôi, 1 mập nc ngot, 1 chùi kiếng &vài cá nhỏ, cho ăn trùng chỉ; lọc chạy suốt ngày chỉ tắt tối 10g - 8g sáng hôm sau; vậy mà ko bit sao hôm sau là nc đục rồi --> mấy em nhỏ tèo hết, 2-3 ngày fải thay nc hay tại do ăn trùng chỉ , đã xài lọc đáy DN nhưng ko hiệu quả (chất dơ dóng thành tảng dưới vỉ nhựa Y_Y). Nhờ các bạn tư vấn dùm, tks nhìu

2. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Bạn nuôi dùng cây cối với vỉ nhựa làm thảm à ? thế thức ăn với cặn bẩn bám dưới đáy thì làm sao sạch đc ? chạy lọc suốt thế mà vẫn đục thì cho cá ăn ít thôi !

3. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi rút ngắn thời gian tắt máy lọc lại đi khoảng 12h đến 6h sáng là đựơc rồi tắt lâu wá nứơc mau dơ sẽ làm cá die đó , em củng nuôi nhiều lắm , mấy chục em lun . mới tắt có 3h thui sáng ra nuớc nó đục đục ghê lắm , nên đành để suốt lun ko dám tắt . bác cho em nó an thức ăn viên thử xem còn bị đục ko em sợ cho an trùn chỉ mà rữa ko sạch dơ nứoc hồ dẩn đến cá nhiểm bệnh đó .

4. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lọc đáy của DN ko giải quyết được vấn đề nước tanh. Mình đang dùng cả lọc đáy và lọc ngoài nhưng chắc chủ nhật này phải gỡ bỏ lọc đáy thôi. Bạn dùng lọc ngoài có than hoạt tính sẽ giải quyết được mùi tanh của nước.

5. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    Mình có bỏ than hoạt tính vô hộp lọc, chắc do trùng chỉ quá vậy se cho ăn đồ khô xem sao, kiếm lọc tràn luôn, hi vọng cải thiện , tks (ko thấy nút thanks đâu)

6. lululu

lululu Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Hồ lọc đáy mà cho ăn trìng chỉ làm cho trùng rớt xuống vĩ lọc cá ko ăn được dơ hồ là cái chắc. Bạn nuôi cá mập nước ngọt chung ba đuôi thì làm sao 3 đuôi ăn được với nó.
    Bạn thử chuyển qua cho ăn tép đông lạnh thử xem hồ có đỡ hơn ko.

7. lili2004

Thích đã nhận:
    0
    ah , chắc vậy , lúc dỡ vỉ nhựa lên thấy ớn luôn(sao bên làm lọc DN ko thấy ai nói hết thì fải) chắc cho an trùng ít thôi chuyển wa ăn đồ khô xem sao, tks

8. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác nuôi 1 chép nhật với 3 bé 3 đuôi đục là phải cái lũ ấy làm nước mau đục lắm :devil:

9. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    nà bác nhá ăn trùn chỉ mà ko dơ mới lạ hạn chế ko mua trùn .. thay đổi thành cá lóc baby hay tép mồi nhỏ cho ăn nước sẽ trong lại .. và mua men vi sinh của mai việt " nuôi cá ít thay nước " cho vào sẽ thấy cải thiện hơn lúc đầu