nước k được trong !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Bao Truc, 13/10/06.

1. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi ! Giúp mình điều này, mình sử dụng cùng một nguồn nước (máy) đã xử lý kỹ (phơi 48g, sục khí ozone ) nhưng 2 hồ cá rồng và cá dĩa đều trong vắt ngon lành, riêng hồ cá La hán lại bị đục nhờ nhờ (nhìn rất bực mình , trong khi con LH ấy mình lại quý nhất !) các bộ phận máy lọc, sủi khí đều đã kiểm tra tốt, vệ sinh hồ cá tốt đẹp, cho ăn cá lóc con, hồ k trang trí gì cả vv... Ban đầu mình nghĩ là tại kính hồ cá k tốt nên mình đã bỏ hồ cũ mua hồ mới chất lượng bảo đảm, hôm đầu thì nước trong vắt (mình rung đùi cười haha khui bia ngắm cá) nhưng hôm sau lại đục nhờ nhờ, đã nửa tháng rồi, thay nước hoài mà vẫn thế, wow, tốn tiền tốn công mà k được gì, ngồi ngắm cá yêu mà bực mình quá, chẳng lẽ lại phải mua hồ cá khác nữa ?
    Thanks, Bao Truc

2. tuanphan

tuanphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử làm lọc đáy xem sao? Hiệu quả hơn đó bạn.Chúc bạn có hồ cá đẹp!

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá lahán ăn nhiều ...thải phân nhiều....thứ phần bông lọc còn mới chưa có vi sinh phát triển và sinh sống nên nước vẩn còn lờ nhờ.....
    Bạn nhớ dùng 1 lớp bông lọc củ và cho lọc khoảng 2 ngày sau sẻ hiệu quả...
    khi nước trong có thể chạy máy lọc ban ngày và ban đêm tắt...Nhớ giặt lọc thường xuyên nếu k khi mở máy lọc thì sẻ kinh khủng đấy.....

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bác có thể áp dụng hồ lọc đấy như của DN,e áp dụng xong thì 2 tuần thay 1 lần!!!!Cũng đỡ nhìu lắm!!!!Nhớ rải sỏi dày tí xíu nữa!!!!!

5. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi ! Cám ơn các bạn đã góp ý, nhất là bạn Sơn Q4. Hồ mình đã trong vắt rồi, nguyên do đơn giản là thế này : cá LH mình đã lớn nên nó ị nhiều & phân rất dơ, ngay cả khi ăn (cá lóc) thì nó cũng hay nhả ra vài mẩu thịt vụn hòa vào trong nước nên nước bị màu trắng đục, trong khi máy lọc lại có công suất yếu (mình chơi máy để ngoài hồ để tránh cá quậy bể cái đầu gù !) Sau khi nghe ý kiến các bạn, mình súc lại hồ lần nữa xem sao. Mình thay nước, thay máy lọc công suất mạnh 300W, dùng lại bông lọc cũ (sau khi giặt sạch)... & bây giờ chiều chiều đã có thể rung đùi uống bia ngắm cá & hân hoan giới thiệu với bạn bè đến chơi !
    Bảo Trúc
    * he he, viết lộn cây sười 300w, máy lọc chỉ 35W thôi !

Last edited: 20/10/06
  6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bàn dùng hộp lọc 3 tầng , thêm san hô vô, Sứ BIO, bảo đảm nc trong vắt. Máy bơm 35w dùng cho hồ 80cm-100cm là hợp lý.

7. khoacat

khoacat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thế mình dùng lõi lọc đa tầng được không loại lọc dùng để lọc nước uống ?

8. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    vệ sinh bể

Bác nào giúp một tay, mình chỉ có mấy thứ linh tinh "Nuôi thử" nhưng nhiều phân quá, chúng ị rất nhanh, mình phải cho ống vào hút ra ngoài tuần 2 lần vất vả quá.Các bác giải quyết kiểu gì, mách gìm nhé

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    dùng để lọc khi thay nước thì được ạ, k lọc nước đang dùng trong hồ cá được...mất t gian, chi phí cao
    bác nuôi thử cái gì mà ị nhiều.máy lọc của bác đủ c suất k?
    các vấn đề về lọc có từ lâu rồi...các bác ráng search lại mà xem nhé....

10. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cảm ơn bạn Sơn Q4, tôi phát hiện ra rồi, không có gì mới là cho bọn chúng ăn ít thôi.Chúng đói còn chăm cây cho mình vì tôi thấy chúng rỉa lá và thân cây chăm chỉ.Cho chúng no hoạt động chậm nên ngắm cũng mất vui.Còn máy không biết công xuất nhưng tôi thử một vật nhẹ lơ lửng có màu cho dễ quan sát, sau khi vật lửng xoay đi xoay lại vài vòng rồi cũng bị hút vào rọ và lên hộp lọc.