Nước máy cho trực tiếp vào bể thủy sinh được không các bác

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi classicdhxd, 28/12/10.

1. classicdhxd

classicdhxd Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà,

Em đã chuẩn bị xong nền một bể thủy sinh với kt như sau : Dài x rộng x cao = 1.2m x 0.4m x 0.6m. Đất nền RH, lọc ngoài EF4, 4 bóng đèn : 2 bóng 0.9m + 2 bóng 1.2m 10000k. Hiện tại em chưa cho nước vào bể vì vẫn chưa có thời gian đi mua cây về trồng và cũng băn khoăn không biết em cho trực tiếp nước máy vào bể có được không?

Vậy các bác cho em hỏi :
    Khi cho nước máy vào bể có cần phải xử lý thêm công đoạn nào nữa không? Vì lúc trước em có cho vào bể để ngâm bể thì thấy ngày đầu nước còn trong chứ mấy ngày sau thì hơi đục. Mà em cũng không tin tưởng lắm vào nước máy vì họ lọc kém lắm.
    Em định cho nước vào bể sau 1 thời gian để ổn định hệ sinh thái rồi mới trồng cây đươc không các bác?

Cám ơn các bác nhiều.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Không biết nước HN thế nào chứ trong SG khi set-up hồ mới mình vẫn xài 100% nước mới từ vòi vào. Nếu cẩn thận thì bạn cứ trải nền, cho đầy nước chạy lọc 2-3 ngày rồi cắm cây thì tốt hơn.

3. classicdhxd

classicdhxd Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng, em cũng đang tính thế. Nhưng trước đây khi tìm hiểu về thủy sinh em có đọc được ở đâu đó bảo rằng trước khi cho nước vào bể cần phơi nắng hoặc cho ra chỗ sáng 1 thời gian đúng không các bác.

4. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    ặc bác cẩn thận quá!bác cứ cho thẳng nước máy vào đi không sao đâu...sau 1 thời gian thì tahr cá vô...

5. classicdhxd

classicdhxd Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi,

Máy lọc nhà em có 3 ngăn, ngăn thứ 2 em để nham thạch và than hoạt tính (than hoạt tính nguyên túi). Em vừa đọc trên diễn đàn thấy có topic bảo để than hoạt tính lâu trong máy lọc không tốt cho hệ sinh thái về sau (lọc sinh học) vì nó giữ lại những vi sinh có lợi.
    Như vậy có đúng không các bác?
    Em có cần bỏ hai túi than hoạt tính ra không?
    Em cho nước đầy bể 2 ngày nay và chạy lọc thấy nước trong lắm.

Nhờ các bác cho ý kiến.

6. ARK-FF

ARK-FF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    THT ko giữ lại vi sinh có lợi,nó chỉ hút các tạp chất ,màu ,chất hửu cơ, thuốc men v.v...vì thế nên hồ nào xài THT nước sẽ rất trong,nhưng chưa chắc nước trong đã là ngon,vì có những độc tố như ammonia, nitrite, nitrate thì mắt thường cũng ko thấy được,trong thiên nhiên nước ko hề trong nhưng đó lại là ngôi nhà lý tưởng của cá
    bạn xài than hoạt tính phải thường xuyên thay nước để bổ sung khoáng chất mà THT đã hấp thu,2-3 ngày thay 10% kết hợp với thay than vì dùng 1 thời gian nó sẽ bão hòa,sẽ đầy thì sẽ thải ngược lại những gì nó đã hút vào
    bạn cũng có thể đem ngâm nước để than thải độc chất ra rồi rửa sạch và xài lại,nhưng cái gì củng có giới hạn của nó,đến lúc nào than đã hết date ko hấp thu được nữa thì phải thay thôi

meoxinh and teptambot like this.