nước máy trực tiếp cho cá

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi oldman7979, 2/10/07.

1. oldman7979

oldman7979 Member

Thích đã nhận:
    1
    em nuôi cá size 3-4 nhưng ko có điều kiện( ko có hồ xử lý nước) nên dùng nuớc máy trực tiếp vào hồ. nghe nói có dung dịch khử clo, nhưng nên dùng loại nào cho tốt , và cách sử dụng như thế nào. có nên đỗ trực tiếp đ vào hồ cá vừa mới thay nuớc. xin được chì bảo

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    dung dịch khử clo đó thì mình chưa thấy nên ko biết ^_^, thế nhưng khi thay trực tiếp bằng nước máy, bạn nên chuẩn bị tốt về mặt tâm lý ^_^(cái này ko phải hù đâu nha) vì nếu có dùng dd khử thì khi cho vô đủ bạn mới đổ dd vào mà trong khoảng thời gian ngắn ngủi đó cũng đã đủ để phát sinh nhiều trường hợp rắc rối: sốc nước .......
    Nếu nhà có sô hay chậu lớn thì bạn nên tận dụng, ko cần thiết phải sục khí ( nếu có thì càng tốt vì như thế khi thay vào nước sẽ đủ oxi để tránh tình trạng sốc nước), còn ko thì đem phơi nắng là có thể thay vô rùi (phơi 1 ngày ^_^)

3. oldman7979

oldman7979 Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi mình nuôi tới 4 hồ mà ko có điều kiện trữ nước. nên mới dùng cách này. ko biết có sư huynh nào có pp nào hay ko chỉ em mình vài chiêu

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @oldman7979:

1. Nếu có điều kiện một tí về tài chánh & chỗ để, bạn mua cai thùng nhựa chứa nước, không mắc lắm đâu.
    2. Nếu không có điều kiện, bạn kiếm cái xô 20l, cho nước vào, dùng dung dịch khử clo, trộn thêm ít nước chưa khử clo, thay nước. Tăng dần lượng nước không khử clo cho đến khi có thể xài nước máy trực tiếp. Cách này thời gian đầu hơi mất thời gian và số phận mấy em cá dĩa của bạn tùy thuộc hoàn toàn vào ông cấp nước :)

Thân,
    Kitax

5. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    EM ở nhà thay nước bằng nước máy vô tư mà..... có chết j đâu?
    Ngay cả các tiệm bán cá cũng thay nước máy cả ^^.Vì thay chỉ thay khoảng 20-40% nước... Nên hàm lượng clo ko cao ko đủ để gây tá dụng với cá

Lưu ý quan trọng lúc thay nước máy trực tiếp vào hồ :
    + để ống xả nước máy vào trực tiếp bộ lọc ( lọc tràn, lọc ngoài )
    + sau khi thay nước phải bật bộ lọc và sủi khí mạnh ( cái này ko làm bảo đảm cá die 80% hehe)

6. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Minh tuy xài nc giếng,nhưng củng đã từng thư qua nc máy rồi và thấy củng ổn với điều kiện phải kiên nhẩn.Đó là phải thay từ từ,mổi ngày 3cm trong khoảng 5 ngày.Sau đó nâng lên 4,lên 5 cm và cho tới khi đạt yêu cầu.Chỉ cần mổi lần nâng mực nc thì phải thay trong vòng 5-7 ngày cho cá quen dần

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình cũn làm như bạn,và kết quả,chết nửa bầy,lúc bắt đầu biết nui,nhưng nữa bầy còn lại mình nui sống được mấy tháng cũng ko die,đây là những con khỏe,thích nghi tốt,mình nui bằng nước máy luôn từ đó đến giờ,và giờ chắc chắn mấy con này đã quen rùi.Cũng hên xui thui,nhưng chắc ăn nên ngâm nước 2-3 ngày là ok,ko cần thay nước,nước cứ bôc hơi hết mựac nước quy địh là mình bơm nước máy vô,chỉ thya đồ lọc và dùng vòi nhỏ hút phân cá thui,nước máy ko nên thay hết nguyên hồ,nửa hò thui cá cũng sốc nữa,cá đĩa mà

8. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe tùy nguồn nước nữa bạn ah... Mình nuôi cả la hán và cá dĩa... Mỗi lần thay cũng hết nguyên hồ .Nói chung là thay cả 100% nước. Cả mấy tháng nay có sao đâu :laughing: Vả lại cá mình là dĩa size 2,5cm cá con... yếu hơn cá bố mẹ nhiều....

Hay là mấy con bồ câu của mình ..... nó có sức đề kháng trâu nhỉ :p :D :D :D :eek: