Nước, một phần tất yếu của cá đĩa

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi lamcamthanh, 17/7/06.

1. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là lính mới trong nghề chơi cá đĩa, về cơ bản mình thấy nuôi cá đĩa không có vấn đề gì lớn ngoại trừ cá thường bị shock khi thay nước, vậy các bác đã có kinh nghiệm lâu năm xin chỉ cách chuẩn bị nước để khi thay vào hồ được ổn định hơn. quá trình để nước cách ngày và sục khí hiện nay mình đang làm sau khi thay vào hồ nước vẫn không được ổn định lắm.~X(

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Có 2 vấn đề gây sốc cá khi thay nước thường thấy nhất là nhiệt độ và pH, bạn cố gắng chú ý đến 2 vấn đề này thì có thể giảm bớt được hầu hết các trường hợp sốc khi thay nước.

3. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    mình là lính mới trong việc nuôi cá đĩa, mình đã thử nuôi được gần nửa năm và thấy cá đĩa cũng nuôi được dễ ngoại trừ vấn đề thường bị shock nước. mình hiện thay nước bằng cách để nước qua mấy ngày có sục khí, sau đó mới dùng acid phóphoric để hạ PH, nhưng mình thấy sau khi thay vào độ PH vẫn không được ổn định lắm, vậy cao thủ lâu năm nào co kinh nghiệm xin hãy chỉ thêm những cách chuẩn bị nước để được ổn định hơn khi thay vào hồ nhé, vì nước là 1 phần sống chết của cá đĩa mà.

4. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn ý kiến góp ý của bạn, vậy bạn có thể chia sẻ cách sử lý nước trước khi thay vào hồ của bạn không . Mong nhận được góp ý của bạn.

5. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    #lamcamthanh

Hehehe lamvn làm biến thay nước hồ cá dĩa lắm. Bởi vì một lần thay nước một hồ của lão ấy:D hết hơn chục khối lận. Hồ bạt mà hehehe:D :D

6. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    :D bạn Thac Mo làm gì biết người ta làm biếgn hả, chăc chỉ tại hơi lười tí thôi...:D :D :D

7. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dùng than hoạt tính cũng làm ổn định độ pH đó, để nó trong bộ lọc đi.

8. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trong Sài Gòn than hoạt tính bán ở đâu zậy bác cả dụng cụ đo nhiệt độ và đo ph nữa

9. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    bạn ferrari nảy hình như không phải ở SG, o Sai gon nhiều chỗ bán đồ nuôi cá lắm, bạn có tới đây chỉ việc hỏi người ta là biết chỗ ngay. nhưng than hoạt tính cũng không làm giảm PH đâu, có than bùn thì có thể, nhưng mình cũng không biết than bùn bán ở đâu:D :D

10. Edmond

Edmond Member

Thích đã nhận:
    0
    Đôi khi không cần phải chỉnh pH của nước ngoại trừ bạn nuôi cá đẻ hoặc nước của bạn quá kiềm (pH>8). Discus có thề sống và phát triển trong nước kiềm nhẹ (pH<7.5). Nếu bạn muốn hạ pH, bạn phải sử dụng hỗn hợp giữa acid+muối của acid đó gọi là buffer. Nếu bạn chỉ xài H3PO4 để chỉnh pH thì pH của nước sẽ tăng trở lại sau vài tiếng đồng hồ và pH sẽ không thể nào ổn định được. Nếu bạn muốn chỉnh pH thì bạn phải chỉnh bắt đầu từ lúc mới lấy nước và theo dõi cho đến khi nào pH ổn định trong 24 tiếng thi mới nên cho vào hồ cá. Cũnh như bạn lamvn đề cập ở trên, nhiệt độ và pH là 2 yếu tố quan trọng và cần phải ổn định trong nuôi discus. Nếu bạn có khả năng thì nên sắm cho mình một máy lọc nước tốt tốt một chút, nhưng phải là máy lọc canister. Xài máy lọc thì sẽ hạn chế rất nhiều việc thay nước (10% hàng ngày là đã nhiều lắm rồi) và ít thay nước thì môi trường nước trong hồ sẽ được ổn định hơn. Chúc bạn thành công.

11. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bài này chưa thấy gì đã cho đến 4 sao rồi có đúng không vậy mấy bro

12. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đó bác MQ-MK ơi

Các bác pro trong diễn đàn đều nói vấn đề cần quan tâm nhất trong việc nuôi cá dĩa là pH và nhiệt độ nước. Phần lớn theo em nghĩ cá dĩa chết do độ pH vượt ngoài chuẩn và bị bệnh thôi.

Để tránh việc tổn thất không đáng có thì các thành viên khác phải dựa vào kinh nghiệm của các bác đấy.

Thân

13. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nước của mình dễ tăng pH bằng cách sụt khí nên mình xử lý pH bằng cách sụt khí, nước mới bơm lên pH khoảng 5.0, sụt khí khoảng nữa ngày hoặc bơm phun mưa 3 giờ pH đạt 6.8 và thay cho cá.

Nguồn nước của mình phèn sắt rất nhiều, sau khi sụt khí nước đục và có màu vàng, mình không chọn phương án lọc để tăng cường chất lượng nước, mà chọn tăng cường các điều kiện khác để giúp cá phát triển một cách bình thường.

14. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn đã góp ý kiến cho mình, nhưng bạn có thể nói rõ hơn về câu "Nếu bạn muốn hạ pH, bạn phải sử dụng hỗn hợp giữa acid+muối của acid đó gọi là buffer" vậy acid+muối là gì và sử dụng như thế nào, cám ơn bạn trước nhé.

15. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Lamvn có thể cho mình biết bạn đang sống ở đâu mà nước máy có độ PH lý tưởng quá vậy (nước mới bơm lên pH khoảng 5.0, sụt khí khoảng nữa ngày hoặc bơm phun mưa 3 giờ pH đạt 6.8 và thay cho cá.) vì mình thấy hầu hết các vùng ở Sài Gòn điều có nước máy độ PH cao lắm(chưa sụt khí đã gần đạt 8 rùi)....

16. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @lamcamthanh: muốn biết lamvn ở đâu cứ nhìn Location ấy. Anh ấy sài nước giếng, vì anh ấy nuôi "công nghiệp". Nếu được mình khuyên bạn nên sài nước thuỷ cục (trừ khi nơi bạn ở là quận Tân phú kekeke) vì nước giếng không ổn định và sài nước giếng có rất nhiều việc "nảy sinh"
    @ Edmond: bạn nói máy lọc canister là external filter (lọc ngoài) phải không dzậy, ở Việt Nam ai chơi cá dĩa mà "chơi" cái này chắc cưng cá dữ lắm đây.
    À mà chuyện "than hoạt tính" - "active cacbon" cho hồ cá đây là đề tài gay cấn lắm đây, người thì nói có lợi người thì nói có hại (đối với cá đĩa thui nha), vì bạn không thể đảm bảo rằng là than bạn mua là "than" gì, sài sau bao lâu thì hết "hoạt tính" ..v.v...

17. lamcamthanh

Thích đã nhận:
    0
    vậy bạn hippo bạn có góp ý gì về cách sử lý nước của bạn không? rất mong bạn cũng nói về cách chuẩn bị nước của bạn nhé.....

18. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước cho cá quả là khó lý giải hết nhưng để đảm bảo nhất thì các bác hãy sử dụng nước giếng vì độ pH của nước giếng thấp và qua sử lý như cho muối và sụt khí thì pH sẽ tăng và còn như mong đợi của mình mà lại giúp cá tốt hơn.Còn các bác dùng nước máy thì pH rất cao từ 7.5-8.Vì độ pH cao lại phải hạ xuống nhưng liệu có ổn cho cá ko vì dùng nhiều chất hóa học để hạ như vậy các bac có chắc ko làm hại đến cá ko.Vì thế nếu có điều kiện thgi2 nên xài nước giếng là thích hợp nhất.Thân

19. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Có nhiều nguồn nước dễ tăng pH khi sụt khí mạnh, vì vậy các bạn cần lưu ý chỉ nên sụt khí vừa đủ thôi để tránh tình trạng pH tăng vọt.

20. Edmond

Edmond Member

Thích đã nhận:
    0
    Hổn hợp dùng để hạ pH bao gồm acid yếu và muối của acid này. Một ví dụ là hổn hợp của CH3COOH (acetic acid) và NaCH3COO (sodium acetate). Tỉ lệ giữa 2 chất này tùy thuộc vào nguồn nước mình muốn chỉnh. Ly do sử dụng hổn hợp buffer sẽ làm pH nước ít dao động. Nếu sử dụng acid mạnh không thôi, chẳng hạnh như H3PO4 thì pH của nước sẻ không ổn định và có khuynh hướng tăng trở lại.

Last edited: 24/7/06