nước nhiễm điện tại sao cá ko bị gì??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tocdo, 1/12/07.

1. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Máyy lọc nhà e bị rò điện,nên nước cũng bị nhiễm điện luôn,chấm bút thử điện vào thì đỏ rực,thò tay vào thì giật tưng..:D nhưng tại sao cá nhà e lại ko bị gì nhỉ???nó vẫn tung tăng bình thường mấy bác ạ.E thấy lạ nên hỏi mấy bác có kinh nghiệm chỉ giáo,cá có ảnh hưởng gì ko??:confused:

2. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cũng đơn giản thôi- giống như con chim đậu trên dây điện vậy-nó có giật không ? không bị giật nhưng nó thử bổ sang dây bên cạnh xem-có món chim quay liền-Tuy cá của Bạn không bị điện giật nhưng cũng 10 phần nguy hiểm-yêu cầu sử lý kịp thời nhé !

3. cachienXU`

cachienXU` Member

Thích đã nhận:
    0
    hĩ, buồn cười quá, chim đậu trên dây không giật là do chân chim có 1 lơp sừng cách điện bảo vệ, theo mình do nước hồ cá không có tiếp xúc với đất qua vật dẫn diện trung gian,

4. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    cái này đơn giản wa mà , bi giờ bạn đứng trên 1 tấm thảm vải (hay nhựa...)rùi thò tay vào hồ xem có bị giật ko ..!!! cá ko bị giật là vì dòng điện ko tiếp đất được ...có thế thôi

5. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng nghĩ như bác nhưng tại sao người ta đi bắt cá bằng châm điện thì cá lại chết??mà điện của ắcqui châm cá lại nhẹ hơn điện rò trong hồ mà???sao cá ko bị gì nhỉ?

6. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chết,bác mà nghĩ như vậy có ngày hại bác đi vì điện đấy.Tại sao bác lại đi so sánh sai lầm môi trường ngoài với môi trường nước được chứ??ở ngoài khi chân tiếp xúc với đất thì mới bị nhiễm điện đúng như bác nói,còn môi trường nước thì dẫn điện cực mạnh khác với ở ngoài chứ.Bây h bác cắm dây điện vào bể nước rồi bác nhảy vào đừng để chân chạm đáy thì xem thử bác đc như con cá ko??

7. cachienXU`

cachienXU` Member

Thích đã nhận:
    0
    trời, người ta kích điện cá vì nước đó chạm với đất nên cá toi thôi, quên cá không toi mà chỉ bị choáng nổi lên, vì điện yếu mà, bạn không tin có thể tìm hiểu về điện,

8. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy hả...vậy e nên học về điện thôi.cám ơn mấy bác nhé.

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    - Chuyện này đơn giản thôi mà: con cá nằm trong hồ nước có dòng điện chạy qua nhưng con cá vẫn ko bị điện giật vì bản thân nó ko nối đất :)
    - Đặt truờng hợp bạn chui vào hồ như con cá và dòng điện vẫn chạy qua, đố bạn, bạn có bị giật ko? :devil:

10. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    hehe he he eh mình nói ko sai ,chỉ nói chưa đủ thôi . Thứ nhất hồ cá của TOCDO chỉ rò rỉ điện từ 1 sợi dây nóng ,chứ nếu cả 2 sợi nóng lạnh rò rỉ điện thì cá chết ngắc từ lâu rùi . bạn TOCDO cho tay vào hồ bị giật là vì chân tiếp đất ,còn con cá chưa đến lượt nó bị giật mà thôi vì theo nguyên tắc dây chuyền vật nào chạm đất cuối cùng thì bị giật trước . Giả sử có 1 cái hồ làm = nhựa cách điện với đất mà bạn cho luôn cả hai sợi nóng lạnh vào hồ nước thì lúc đó bạn quăng con voi vào cũng giật chết nữa huống chi là người , còn bạn chỉ cho 1 sợi nóng hoặc lạnh vào thì mình dám cá với bạn là mình dám nhảy vào đó ,bạn dám cá 1 chầu nhậu hoành tráng với mình ko ...ha..ha..ha...

11. adomstar

adomstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ooo,chuyện này hay thiệt đó.nhưng theo mình bạn vẫn nên xử lí cái máy lọc nhanh kẻo toi con cá

12. kid4112ltt

kid4112ltt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

Bạn nói sai rồi, làm j có việc rò rỉ điện mà chỉ rò từ dây nóng, khi rò rỉ điện thì có cả dây nóng va day nguội mới có dòng điện chạy qua chứ, ko có dây nguội thì làm j có dòng điện ( Phải có cả 2 , mình giải thích đơn giản là phích cắm của thiết bị có 2 đầu ra đúng ko, như vậy 1 đầu vào dây nóng, 1 đầu là vào dây nguội đó, lúc đó máy mới có điện chứ, có điện thì mới rò điện ). Nếu mà dây nóng , dây nguội chập nhau thì còn có thể gây ra hiện tượng gọi là ngắn mạch , rất nguy hiểm cho thiết bị trong nhà và người ( dòng điện rất lớn )
    Khi bạn thò tay vào thì vì thân người ta nối với đất, tạo ra 1 điện thế ( cũng giôg như điện thế giữa 2 dây nóng và nguội ) lúc này đất là dây nguội, người mình là 1 điện trở, đầu kia là dây nóng , thân mình giôgs như 1 thiết bị mắc sog sog vào mạng điện và sẽ có dòng điện chạy qua ----> giật điện.
    chính vì vậy trong các nhà máy các thiết bị có vỏ kim loại có khả năng bị rò điện người ta làm 1 dây nối đất có điện trở nhỏ để khi có rò điện thì dòng điện theo đường có điện trở nhỏ về đất , người có điện trở khoảng 1000 ôm, khi chạm vào dòng điện ko chạy qua ( vì dòng điện rò rỉ đã chạy theo đường có điện trở nhỏ là dây nối đất )
    Chim ko bị giật vì khi nó đậu trên dây , diện tích tiếp xúc giữa 2 chân của nó nhỏ , xem như đẳng thế trên dây dài nên nó ko bị giật. Nếu mà nó có lớp sừng cách điện như bạn nào đó nói thì ngưoi ta đã nghiên cứu làm giôgs như nó hay nuôi chim lấy lớp sừng của nó làm cách điện thì quá tốt rồi, cần j nghiên cứu mấy thứ khác cho mệt hihihihi....
    Cá trong tự nhiên là vì nước lúc này cũng chình là đất rồi, chích đầu dây điện xuống chỉ cần 1 dây có điện thôi , đầu kia là đất , như vậy trong nước có điện, cá trong tụ nhiên nó cũng coi như tiếp xúc với đất , mag điện thế và có dòng chạy qua nó----> bị giật.
    Cá trong hồ nước, nước dẫn điện nhưng cá đẳng thế trong hồ nước (hồ nước cách điện so với đất, cá cũng cách đất ), chỉ có dòng nhỏ, nên nó ko bị giật , đơn giản vậy thôi.

Mình là kỹ sư điện nên giải thích trong sự hiểu biết của mình để a e biết rõ thêm.
    Các bạn nuôi cá nhớ an toàn về điện nhé, khi thò tay vào nước tốt nhất là rút hết dây cắm các thiết bị trong đó ra. AN TOÀN LÀ TRÊN HẾT.

13. king hoangde

king hoangde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ca chien xu noi dung do may bac oi vi may bac thay do neu ta di chan khong choc tay vao o dien thi dau co bi giat dau(ly thuyet thoi) chu ngu gi ma choc

14. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    BẠn mới là người nói sai đó, bạn Phong_Ultimo nói đúng đấy,trường hợp này thỉ bị rò điện từ 1 dây nóng thôi,chứ nếu rò cả 2 dây thì đã xảy ra hiện tượng chập điện rùi (vì cái máy lọc để trong nước,mà nước dẫn điện cực mạnh,nó giống như là bạn lấy 2 dây nóng và nguội chập lại với nhau vậy) và con cá chắc chắn khét lẹt luôn gòi.
    Rò điện từ 1 dây nóng thì trong hồ sẽ có điện(điều này là chắc chắc), nhưng điện áp trong hồ ko bị thay đổi nên con cá ko bị giật (giống như trường hợp của con chim đậu trên dây điện vậy đó,vì điện áp ở 2 chận con chim bằng nhau nên con chim ko bị giật).Khi bạn TOCDO chân tiếp đất mà cho tay vào hồ thì điện áp giữa hồ cá và đất có sự chênh lệch nhau cho nên có hiện tượng truyền điện từ hồ xuống đất-->ban TOCDO bị giật (điện áp đất=0 v)

15. kid4112ltt

Thích đã nhận:
    0
    Bạn hiểu sai ý mình rồi. Mình chỉ nói là trog nước có đủ cả 2 dây nóng nguội. Mà bạn phải hiểu thế nào là rò điện, đó là khi cách điện của thiết bị điện ( ví dụ như là cách điện của sợi dây điện của máy lọc, hoặc bên trong máy lọc bị hở ) thì nước sẽ dẫn điện hay nói cách khác là mang điện. như vậy thì dây nóng hay nguội hở thì như nhau, cũng rò rỉ điện. Nếu cả 2 dây đều hở thì đúng là sẽ có xảy ra chập mạch.
    Nếu xảy ra hiện tựong chập mạch như bạn nói thì aptomat trong nhà sẽ cắt liền, ko có để lâu đc đâu mà bạn lo.

16. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe MẤy BẠn NÓi CŨng Ớn Ớn, ChẮc Fair KiỂm Tra HỒ CÁ Cho KỸ ThÔi

17. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sặc mỗi vậy mà mấy pác cãi nhau ,chẳng qua là hố kiếng ko dẫn diên nên kô tiếp dược mặt đất nên ko có lưc hút của mặt đất nên em nó ko bị sao
    vừa rồi mình cũng bị như vậy hên bữa đó mình ko thành thịt quay
    mình bơm nước vào hồ ,đèn hộp mình kê ở dưới ,kô để ý nước tràn ,mình thấy cá vẫn tung tăng ,mình vội rút điện sợ em nó bị thành cá nướng ,kô may cham vào nước là mình tung cả ra ngoài
    nên các pác cẩn thần chú ý điện dóm an toàn ,mình thấy hồ cá mình dây điện lung tung quá
    mình sài 4 hồ hai tầng nên rất nhiều
    1 hồ máy lọc +cây sưởi+đèn+ôxi+4 hồ vào thì rối tung cả nên

18. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ah hiểu ý của bạn rùi,tại ban đầu đọc ko kỹ nên mình tưởng bạn nói là bị rò điện ở cả 2 dây,sory nhé:D

19. kid4112ltt

Thích đã nhận:
    0
    Ha ha cái j mà lực hút của mặt đất ở đây.
    A e ko có cãi nhau, chỉ là góp ý kiến để thêm hiểu biết thôii. ko có j cả.
    Thân!

20. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chỉ là trao đổi đóng góp ý kiến thui chứ ko phải cãi nhau đâu,các bạn đứng hỉu lầm