Nước nuôi mi chọi của Toilavu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 31/1/10.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi biết là chẳng ai vạch áo cho người xem lưng, nhưng tôi chơi nghiệp dư, chọi thua là chính nên mong được học hỏi ít nhiều từ các anh em chơi mi chọi.

Nước nuôi của em như sau:
    - Chim thay lông xong
    - Cào cào (châu chấu) khoảng 25 con (trong Saigon bán theo bịch = 2.000vnđ)
    - Dế: 10 con
    - Cám gạo trứng (1kg gạo + 10trứng gà ta +100gr thịt bò tươi + 100gr tôm tươ + vitamin)
    - Tắm & phơi nắng (15 phút) mỗi 2 ngày
    - Lồng đất (150cm x 60cm x 70cm) cách ngày cho vào 30 phút
    - Lồng phóng lớn (thân lồng ngang 75cm, cao 115cm) cách ngày cho vào 30 phút
    - Lồng phóng nhỏ (thân lồng ngang 60cm, cao 80cm) sáng cho vào nửa ngày (4 tiếng), mỗi tuần cho vào nửa ngày
    - Lồng nuôi hàng ngày (ngang 40cm, cao 50cm), lớn gấp rưỡi lồng chiến
    - Nuôi trống, không có mái ở nhà (em chỉ ghép mái khi nào chim căng, khỏe có thể chọi được)
    * Tiêu hóa của chim rất tốt, nhưng sức khỏe & lửa thì ~X(

Kết quả: Lâu lắm rồi em không có mi để chọi, vì thấy con nào cũng yếu và không có lửa :laughing:

Anh em nào có kinh nghiệm chỉ điểm giùm chỗ sai sót với, nếu thấy không tiện trả lời trực tiếp trên đây thì PM cho tôi.

Cảm ơn rất nhiều!

tieuhoami, Bùi Gia, hufahp and 15 others like this.
  2. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    cũng mới chỉ biết chi thui nhưng em có ý kiến thế này: pác cho chim thể lực thế thì tốt rồi, nhưng pác nên nuôi bằng lồng chiến cho chim quen lồng. Còn nếu vẫn không có chim chọi thì do bản chất con chim chưa tốt, bác nên tuyển thêm. Còn công thức cám của pác thì em không biết ( em làm khác ) nhưng nhìn thấy pác làm cám thế kia thì em đoán pác ở miền Nam đúng không ạ ????? muốn chim hay thì pác chịu khó tuyển chim có gốc gác như là ở Lạng Sơn, Cao Bằng ...( tùy pác ) chim khỏe lại lỳ nữa.hihi. chút ý kiến nếu phải mong pác góp ý. thân

đây là nick yahoo của em : xinhuyet0503@yahoo.com ( mong các pác chỉ thêm )

Last edited: 31/1/10
  3. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    mình cũng thấy bác nuôi rất ổn, điều kiện mồi tươi có nhiều thế thì làm cám nhạt đi bạn ạ, cám nhiều đạm quá thì phải

4. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    1kg gạo mà bác, có 100gr thịt bò + 100gr tôm
    làm vậy mình thấy đâu có nhiều đạm. Chỉ thấy mồi tươi quá nhiều thôi:blushing::blushing::blushing::blushing:

hufahp, HungNews-nt and toilavu like this.
  5. hobaosutucop

hobaosutucop Active Member

Thích đã nhận:
    85
    nhiều lồng quá làm loãng chim, mỗi con chim có 1 mảnh trời riêng để bảo vệ, chim nhà bác có đến 5-6-7 mảnh trời thì nó kham sao nổi, bác kham nổi thì kham chứ sao bắt nó giống bác thế ....:laughing::laughing::laughing::laughing:

6. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Miền Nam thì nuôi Mi tốt lắm anh Châu à. Cào cào thì 1 bịch bự tổ bố mà có 2000VND, cho ăn cào cào thôi, con chim đã căng đét rồi. Không giống như ở chỗ anh em mình, cào cào mắc như heroin :D:D:D

7. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Lâu quá không thấy Huy ol, khỏe chứ em? anh thấy cho ăn thế mà Mi nó khỏe thì quá tốt vì 1 ngày mà 25 con cào cào , 10 con dế thì đúng là dư đạm quá mà em, sức đâu mà ăn cám nữa.:blushing::blushing::blushing::blushing:

HungNews-nt and toilavu like this.
  8. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    ở HN cào cào cũng đắt như heroin anh Huy ah :)).1 bịch 25 con mà 5k lận,hic dế thì gọi khản cả cổ tốn bao tiền điện thoại cũng chẳng ma nào mang đến cho em, mấy con chim nhà em hok thể nào căng được bác ah ~X(~X(~X(

HungNews-nt and toilavu like this.
  9. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    dế hả BMV qua anh cho ít trứng dế về mà nuôi. Sau đỡ phải gọi cho nhanh:))

toilavu thích bài này.
  10. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Công thức vậy thấy ok rồi bạn ơi, Mà sao thấy dế với cào cào cho ăn gì ghê vậy ngày nào cũng vậy chắc ốm quá " mình ốm chứ ko phải chim nha:)"
    Còn ý thứ 2 bạn nói chim ko lửa gì gì đó hay ko lì đòn thì như bạn Trung-SG nói đó chắc bạn phải tuyển thêm để lựa con mình yêu thich bạn ah, chứ có nhiều đó nuôi hoài chắc để hót cho vui thôi:).
    Có gì mạo muội bạn bỏ qua nha, Chúc bạn tìm được chim chọi hay :applause:

HungNews-nt, toilavu and Trung-SG like this.
  11. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác hết roài còn j, đang phải xin bác Mạnh mà, em gọi được dế roài chiều nay người ta vừa mang đến :))
    mai chim nhà em có hàng nóng xài roài :applause::applause::applause::applause::applause:

12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Chú gọi nhà ai thế. Cho anh số anh gọi với. mà rổ giá sao em?.

13. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Em vẫn khỏe, cảm ơn anh. Anh dạo này vẫn khỏe chứ anh? Lâu quá em bận quá cũng ít online nên không chim cò với anh được. 1 ngày 25 con cào cào và 10 con dế thì em nghĩ chắc cũng ổn thôi anh à, vì có nhiều con nó ăn như chiến hạm không ngừng vậy. Như cái con khủng bố em nói anh đó, 1 ngày nó nuốt 60 con cào cào cái bự, rồi ăn cám như hạm, chỉ có chủ nó mới đủ khả năng kham nổi chứ em chắc cũng chịu :D:D:D. Mấy chú chim của anh dạo này có thành tích gì mới không anh?

14. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Giá cả thế này thì HN và QN giống nhau như 2 giọt nước em à. Chán thật, nhiều khi anh đi công việc vào Nam có ra bên Bi Sắt cafe thấy nó bán cào cào mà thấy thích không chịu được. À, anh có cái trick này, nếu chỗ em có chỗ nào có cào cào thì em bắt về bỏ bịch, về cho ăn nếu còn dư thì bỏ ngăn đông đá tủ lạnh ấy. Cào cào nó không chết đâu, 2 ngày sau lấy ra để xả đông rồi nó sống lại bình thường lấy cho chim ăn. Anh hay nhờ anh em ở SG làm cách này chuyển về QN cho anh hộ đấy, chứ ở anh đắt quá, mà toàn cào cào nhỏ, Mi nó ăn nó chả thèm ăn nữa là.
    Dế thì ở anh nhiều lắm (nhưng toàn dế nuôi). Tụi anh hạn chế cho dùng dế nuôi lắm, dế tự nhiên thì tốt chứ dế nuôi nó toàn nước trong người thôi, chim ăn vào thấy chả tốt mà ăn nhiều nó tuột lửa thật :D:D:D. Anh nghĩ chắc khí hậu khác nhau nên nó mới sinh ra cái khác biệt này. Anh thấy ở HN anh em nuôi con Mi dễ có lửa như ở quê anh nuôi Than vậy. Đúng là cái câu " đất thổ công, sông hà bá " chả sai tí nào (chém) :laughing::laughing::laughing:
    Còn 1 thứ nữa Mi nó cũng rất thích, đó là con thằn lằn, ở HN thì gọi là con "thạch sùng", con này cho chim ăn cũng tốt lắm. Nuôi chim thì hội ở anh hay cho ăn cái con này, nuôi chim gì cũng vậy hết. Dễ kiếm mà tiết kiệm chi phí nữa. 1 ngày Mi cho ăn 2,3 con là nó no vỡ bụng rồi. :D:D:D

15. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trao đổi. Mình hiện đang ở TP. HCM. Mong nhận thêm các ý kiến của các bạn.

tienvanktv and HungNews-nt like this.
  16. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Ai có kinh nghiệm nào hay ko chia sẻ với anh em với, mấy ngày nay ở nhà buồn quá nên online thuờng xuyên mà nhìn qua nhìn lại chỉ có mấy bài viết này ah. Nhiều lúc muốn nói những vui buồn của mình lúc nuôi Mi mà thấy nó hơi lạc đề ở chủ đề này quá. Thôi ai có gì hay hay nói ra anh em mình chém chơi:)

tienvanktv and HungNews-nt like this.
  17. NgocHa

NgocHa Member

Thích đã nhận:
    183
    Em thấy pác nuôi giống nước nuôi của em ghê, và kết quả của em cũng giống y chang pác. Thật là trùng hợp.

18. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Bác cho em xin cái địa chỉ, hôm nào rỗi em gửi hết mớ chim của em ra nhờ bác chăm hộ luôn thể nhỉ :laughing:

19. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    .............................................

Chào Bạn ! mình không phải dân chơi HM chọi nhưng cũng xem nhiều nước nuôi ...có gì không đúng xin các bác bỏ quá cho e ....
    Hầu hết về lồng nuôi, phóng ,chạy của bạn thì đã tốt rồi không phải lo nữa
    Cào Cào và dế là bạn cho ăn chế độ như thế trong 1 ngày hay là bao nhiêu ngày vậy ....nếu 1 ngày thì mà con chim ăn hết được thì quá đẹp ....
    nhưng cái cám làm cho chim chiến thì mình thấy nó thiếu nhiều chất quá ...chim hót như của mình như thế vẫn con chưa đủ bạn ạ ....bạn xem lại cám ....chịu khó đến những sới chọi có danh tiếng để ý vào cóng thức ăn của họ ....ăn trộm dần dần ....nếu có mà có nghệ nhân dẫn đường cho bác nữa thì tốt qua
    Và Quan trọng hơn những thứ ở trên vẫn là con chim của mình ....nó có tố chất không ,có chịu đá không , và đòn lối của nó thế nào nữa ...những cái sơ sơ đấy thôi bạn ạ
    Theo ngành chọi này thì mình thấy nó hơi vất vả .....nhưng nhìn 2 con HM đá nhau nó có 1 độ quấn hút gì đó mà những người xem không muốn quay đi ....quay đi khi những con chim quá dở !
    Chúc bạn thành Công hơn nữa trong nước nuôi của mình !

20. Cọp Beo

Cọp Beo New Member

Thích đã nhận:
    45
    Pác thử theo nuớc nuôi của a long mai động xem em thấy cũng hiệu quả lắm đó mỗi tội lâu lâu mới đuợc ra trận.:laughing:

HungNews-nt and Trung-SG like this.