Nước trong bể thủy sinh và Cá Dĩa?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Solid Blue Discus, 13/1/06.

1. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Xin thông báo với cả nhà là hôm wa hai em Dĩa nhà em vừa bị nấm trắng, chắc là vì trời lạnh...em vội vàng bắt chúng ra một cái thau riêng, sục khí mạnh, và cho kha khá muối vào...Vâng..mấy cái này ai từng nuôi cá Dĩa cũng biết..nhưng......
    Sáng sớm hôm nay, em ra nhìn lại chúng...ôi trời..con Bồ Câu giờ rất đẹp, màu rất sáng, và các vết đen trên mình(hình như muối tiêu đấy) biến mất sạch, còn con Lam thì màu xanh sáng, nhìn rất đã mắt(chứ khi trong hồ thì nó cứ xỉn xỉn bẩn bẩn..)..lạ ghê......
    Vấn đề đặt ra là, em nghĩ có tình trạng này là do nước trong bể của em hiện không phù hợp cho cá Dĩa, do đó con cá phản ứng lại, và hậu wả là màu rất tồi....theo em để ý, cá Dĩa nuôi trong bể thủy sinh ít khi nào đẹp như ý, và đa số cá đều bị muối tiêu, ngay cả cá trong hồ anh Codai em cũng thấy hiện tượng này(mặc dù con cá vẫn khỏe mạnh, ăn uống phây phây)..thế đấy!
    Vậy, xin hỏi anh em, những ai từng nuôi cá Dĩa trong hồ rong ấy, cá của các bạn phát triển thế nào? màu mè ra sao? và anh em nghĩ xem ta có thể tạo cho cá Dĩa một môi trường lý tưởng trong bể thủy sinh được không? em nghĩ trên lý thuyết là hoàn toàn có thể, nhưng thực tế thế nào?
    Mong nhận được ý kiến đóng góp từ mọi người!:D

2. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    To SBD: thật sự là rất khó tạo môi trường hoàn toàn phù hợp cho cá đĩa trong hồ rong bạn à ! Tôi cũng đã và đang nuôi cá đĩa trong hồ thủy sinh nhưng thỉnh thoảng cũng bị tình trạng như bạn nếu không chịu khó thay nước thường xuyên.

Lý do là đặc tính cá đĩa là thích hợp với môi trường nước hơi acid 1 chút (giống như đặc tính nước vùng lưu vực sông Amazone, quê hương của loài cá này). Để thích nghi với môi trường nước hơi acid (PH thấp khoảng 5 - 6.5) cá đĩa luôn tiết ra một loại chất nhờn hay còn gọi là nhớt cá nhiều hơn các loại cá khác...chính chất này mau làm dơ nước trong hồ thủy sinh và là môi trường tốt cho các loại nấm bệnh phát triển.

Biện pháp duy nhất là thường xuyên thay nước (tối thiểu 2-3 ngày một lần, mỗi lần 10-20%), mà điều này là không tốt lắm cho hồ thủy sinh vì làm tiêu hao nhiều chất dinh dưỡng có trong nước, tiêu hao nguồn CO2 quí giá mà ta đưa vào cho cây thủy sinh...nhưng biết làm thế nào được. Được cái này thì mất cái kia thôi !

3. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    hừm..nếu anh dtnguyen62 nói vậy thì cũng không đáng ngại lắm nhỉ? vì mình có thể bổ sung phân nước hàng ngày với một lượng siêu-ít(phải tội hơi đau xiền phân chút)..còn thay nước thì em không ngại, nước chỗ em sách và sẵn lắm..cứ chứa sẵn vào bồn rồi xài thôi...

4. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng làm thế...chỉ tội hơi cực ! Nhiều hôm đi làm về mệt bở hơi tai nhưng vẫn phải lại thăm cái hồ có mấy em discus trước tiên...nếu thấy nước không ổn (tự cảm nhận thôi) là xoay trần ra thay nườc rồi mới nghỉ ngơi tắm rửa...cực lắm ! Nghề chơi nào cũng lắm công phu ! Cá đĩa mà nuôi hồ rong là phải chịu mất công thôi...còn không thì cứ cá cỏ mà mần tới tới...đỡ cực thân như đám tụi mình...

Last edited: 14/1/06
  5. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em thì nghĩ là mình đừng quá cầu toàn... được cái nì... thì cái khác không đến mức tối ưu được...cá dĩa cũng vậy... trước tiên là kích thước tối đa ... thứ hai là màu... không thể nào có thể như nuôi riêng được...hồ rong cũng cần có một chất lượng nước ổn định và cân bằng... em nghĩ việc thay nước thường xuyên sẽ làm cho sự ổn định và cân bằng ấy không còn nữa... còn việc bổ sung phân nước... ngoại trừ khi mình hiểu rõ tường tận nền phân của mình... còn không việc bổ sung cũng không đem lại được sự cân bằng vốn có của hồ thủy sinh... :D:D:D... em nghĩ dzay không bít đúng không nữa :D:D:D

6. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Theo em việc cá Đĩa có phát triển hết cỡ trong hồ rong hay không còn tùy vào từng người chơi. Nếu yêu cá hơn cây(như em chẳng hạn:D) thì chẳng có vấn đề gì, ngày nào em cũng thay 70% nước(đúng đến mực mà máy lọc của em ko hút đc nữa) thấy màu sắc của cá ko thay đổi mấy, muối tiêu chưa thấy lên:( Trước đây em cũng nuôi trong bể bình thường, chế độ chăm sóc cũng vậy nhưng cá chỉ lớn nhanh hơn chút ít thôi(vì trong hồ rong ko cho ăn nhiều đc).
    Cách tốt nhất là nếu nuôi cá Đĩa thì nên chọn loại cây nào dễ trồng, dễ phát triển mà ko đòi hỏi phân nền cầu kỳ hay dinh dưỡng nhiều;)

7. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình nghĩ là nên thay nước thường xuyên và càng nhiều càng tốt (nhất là khi nuôi loại cá khó tính như cá dĩa)

Trong thiên nhiên, lượng nước được đổi 100 % trong vòng vài phút, cây đẹp, cá khỏe :)

8. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @kaboom: anh thì anh nghĩ là nền bể mình set up thì mình phải biết rõ chứ?:D và khi nào nó gần hết chất dinh dưỡng thì mình nhìn cây không biết sao ?hehehe:D:D:D

9. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Em nghĩ ở thiên nhiên cây sống khỏe... nhưng không hẳn là đẹp...
    Hi hi hi... nếu hiểu rõ thì quá tuyệt... :D:D:... chẳng có gì phải ngại nữa...

10. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Đúng như Kaboom nói, không nên cầu toàn ! Chỉ cần tương đối thôi là được rùi...cá khỏe không bệnh, cây khỏe - không rêu là tốt rùi...còn muốn được như sư phụ Cỏ Dại thì có lẽ đợi 5 năm nữa...may ra ?...??

11. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Đặt tiếp một vấn đề: nếu mình thay nước nhiều(mỗi ngày đều thay ạ) thì một số loại cây nhạy cảm khó tính có thể phản ứng lại, như anh codai nói trân châu nhật sẽ vàng lá nếu ta thay nước nhiều!? em nghĩ đây là một trở ngại, vì nếu cho cá ăn đúng bữa, hồ rất mau bẩn, phải thay nước luôn!
    <mệt thế này em tống hai con khỉ này đi chỗ khác cho roài!*__*>
    Ai trả lời em đi ạ?

12. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    he he he... em xung phong reply trước nhá... :D:D:D:D
    theo em thấy cá đĩa ăn rất quí-sờ-tộc... ăn thì ít mà nhằn nhì thì nhiều... tụi nó ngậm trùng chỉ rùi nhả ra tung tóe...
    do đó cách giải quyết vấn đề của em là:
    - đầu tiên là xử lý trùng... trên forum đã có bài nó về nó rùi... là trùng mua về phải xục khí, thay nước nhìu lần để trùng nhả hết chất dơ rùi mới cho cá ăn... cho cá ăn chia thành 3 bửa... (mí cái nì chắc ai cũng bít):D:D:D:D
    - kế típ là nuôi cá đĩa chung với cá ăn tầng giữa và tầng đáy... để giải quyết vần đề trùng chỉ văng tứ tung... cá tầng giữa co thể là cá thuộc họ Hồng nhung (như là Hồng nhung, cách buồm đen, hay cả neon, tam giác,...)... còn cá tầng đáy có thể là cá họ corydoras và labeo... (cái nì trên forum cũng đã có lần nói)
    Đó là kinh nghiệm của người khác mà em đã may mắn có được... và em cũng đã thực hiện và thấy rất tốt... nước trong và cá sống khỏe... do hồ em ánh sáng íu... nên nhìu lúc cả tháng em mới thay nước chà rửa hồ một lần (cái nì cũng học tập theo 1 member của forum)... chỉ toàn châm thêm nước thui... :D:D:D

13. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cũng tốt nếu nuôi cá dĩa trong bể rong..hoàn toàn ko có vấn đề gì ..tại các bạn ko để ý là ...bọn cá neon xem ra quá nhỏ và ít ảnh hưởng đến bể cây ..hoặc bị ảnh hưởng ngược lại ..còn bọn cá dĩa thì kích thước khá lớn so với những bể có kích thước thông thường như các bạn đang xử dụng..nếu các bạn có những bể rong thật lớn..có đủ không gian cho cá bơi lội thì vẫn okies thôi .cả cây , cá lẫn nước ..đều ko có vấn đề gì mâu thuẫn..như các bạn đã bàn luận như trên ..thử nuôi 5 con cá dĩa trưởng thành trong 1 bể dài 3mét, rộng o,7 mét , cao 0,7 mét thử coi...tốt chán, các bạn sẽ thấy ..chẳng có vấn đề chi cả.
    đây là tỉ lệ giữa kích thước bể và cá nè: bể 1m60,rộng 60, cao 70...thích hợp cho 2 con cá dĩa cỡ bự nhất...và có thể thêm 1 vài chục cá nhỏ họ hồng nhung ...là okies.

Last edited: 20/1/06