nước trong hồ bị đục

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi vulong_91, 30/9/06.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác ơi !!!! hôm nay Vulong vừa setup lại 1 cái hồ cũ !!! nhưng khi cho nước vào hồ thì nước bị đục !! Vulong đã sử dụng cách làm cho nước trong lại như anh codai nhưng sau khi nước đã trong lại Vulong mở máy lọc lên thì sau đó 30 phút nước lại đục trở lại !!! Vulong đã làm đi làm lại nhiều lần nhưng khi mở máy lọc lên là nước lại bị đục :confused: :confused: :confused: các bác có cách nào làm cho nước hồ cua Vulong trong lại mà mở máy lọc thì không bị đục thì làm ơn chỉ cho Vulong với !!! hiện trong hồ còn 1 chú Oto và vài con bình tích không biết co 1 làm sao không ????????

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Chào Vulong.
    Bạn mô tả kĩ hơn về loại phân nền, loại lọc...thì pà con mới bít để tư vấn chứ.
    Riêng em oto thì di tản hắn ngay. Py đã từng phải đưa em oto vào 'bịnh viện' khi thấy con Helicopter nuôi chung ngủm mất tiu, còn hắn thì bạc hết cả màu, chạy lung tung trong hồ...có lẽ là do hồ Py lúc đó mới set-up được có 1 tuần...nước chưa trong, bể chưa ổn...

3. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Còn nữa, bác Vulong đọc bài viết của anh Codai ở đâu vậy? Anh Codai có nhiều bài viết rất hay nhưng cũng còn tùy tình huống mà áp dụng nữa bác àh.

Bác post giùm đường link tới bài viết mà bác đã đọc để mọi người biết bác đã làm gì rồi giúp bác nữa.

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Vulong cứ mở máy lọc cho chạy hết 1 ngày hay qua đêm đi đã, chứ thấy đục rồi lại tắt thì làm sao biết được phải làm sao^^

5. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vulong xài máy lọc gì ?Phân nền ?Set up như thế nào ? Nước trước khi vào hồ có xử lý chưa ?Nguồn nước có bị nhiễm phèn hay ko (xem lại ấm đun nước có đóng cặn ko ?).Bạn cung cấp càng nhìu thông tin (có ảnh càng tốt ),thì xác suất tư vấn ...từ xa càng thành công cao !

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ VL
    Hiện tượng của bạn nêu trên bị ảnh hưởng bởi dòng chảy trong hồ , người ta thường gọi là sục nền do dòng chảy trên mặt nền quá mạnh . giải quyết như sau :
    - đầu hút nước để ở tầm 1/3 tính từ mặt nền
    - đầu sả nước vào hồ để chìm trong nước và cách mặt nước 3-->5cm . với một góc 80 độ theo chiều thẳng đứnh , động tác này tạo dòng chảy trên mặt nước ko ảnh hưởng tới mặt nền . kiểm tra bằng cách như sau : lấy một miếng giấy vỏ điếu thuốc lá thả vào nước ở chỗ đầu nước vào hồ , miếng giấy chìm xuống dính vào nền hồ báo hiệu nền ko bị sục nếu miếng giấy bi cuôn đi vào đầu hút phải chỉnh lại dòng chảy như đã nêu ở trên
    - chỉnh lại tốc độ lọc làm sao tối đa 2 lần tuần hoàn trong 1 giờ kiểm tra bằng cách như sau: lây một miếng bọt xốp nhỏ thả vào chỗ nước vào hồ lập tức nó chuyển động theo dòng chảy , vận tốc của miếng bọt xốp 5 --> 6 cm/giây là ổn .
    - các cách kiểm tra chỉ áp dụng cho các hồ từ 6 tấc trở lên
    - mấy loại ốtô hay bống vàng ko nên ở trong hồ thủy sinh

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bống vàng thì Blue đồng ý (nhưng vẫn đang nuôi), nhưng oto thì luôn là lựa chọn số 1 cho hồ TS đó bạn ạ...
    mà hình như hồ nào có nhìu lũa thì bống không đụng vào cây thì phải...vì nó còn mải lau lũa cho bóng lừ lên...:D

Last edited: 1/10/06
  8. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thấy bống vàng nó xơi mất của mình 1 mớ vẩy ốc rồi. Lá dập và úa thê thảm.

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @hovaten: bạn biết tại sao ngài Amano luôn luôn thả gần 20em Otto trong bể của ngài không ?..........Vì đơn giản là nó dọn dẹp rêu tuyệt cú mèo. Bống vàng thì mình không bàn tới vì nó là giải pháp bất đắc dĩ khi mình không có Otto. Và đó cũng chính là lý do vì sao Otto có giá vài chục ngàn trong khi bống vàng chỉ có 10k. Thân.

@depest: mình cũng bị rồi, bống vàng ăn rêu rất chi là "bạo lực"

10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn các bác đã giúp đỡ Vulong rất nhiều đặc biệt là bác hovaten đã cung cấp cho Vulong thêm kinh nghiệm chơi thủy sinh !!!!! hồ của Vulong hiện giờ đã trong trở lại và cây cũng đang phát triển sau vài lần thay nước !!!! nguyên nhân khiến hồ của vulong bị đục là do lớp cát quá mỏng và bị xì phân nhưng sau khi gia cố lại thì không có vấn đề gì nữa !!!! :D :D :D :D :rolleyes: :rolleyes:

11. tieulyquang

tieulyquang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác vulong gia cố như thế nào mà hay quá vậy. Mình cũng bị xì phân, gia cố xong thì kô còn xì 1 cách rõ rệt nữa nhưng lại xì 1 cách âm ỉ, kô biết tìm đâu mà lần.
    Mình đã đổ nước vào hồ và ngâm được 1 ngày (kô mở máy lọc) thì thấy nước chuyển sang vàng nhưng kô nhiều lắm (phải nhìn rõ thì mới thấy màu hơi vàng so với sau khi vừa đổ nướic). Mình đã làm theo cách của bác hovaten, đang chạy thử máy lọc xem có còn bị nữa kô. Nhưng mình chỉ dám để máy lọc chạy ở công suất nhỏ, chưa chạy công suất lớn như bác hovaten yêu cầu. CHắc phải chờ đến sáng mai mới báo kết quả được.
    Sẵn tiện các bác cho em hỏi là:
    1/ Nếu để máy lọc chạy kô đủ công suất cần thiết thì khi trồng cây sẽ gây ra hậu quả gì? Như vậy có tốt cho việc trồng cây kô
    2/ Nếu hồ thủy sinh kô có máy lọc thì có thể trồng cây và cây có phát triễn không?
    Xin cám ơn.

12. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Máy lọc cũng như quả "thận"của con người. Người, nếu không có "THẬN":eek: :eek: :eek:

13. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    thực ra thì Vulong cũng có thêm 1 chút may mắn :D :D :D gia cố lại nền mà không bị xì phân lần nữa :rolleyes: :rolleyes: ban đầu Vulong rút hết nước trong hồ ra chỉ chừa lại 1 ít ( rút đến khi nước trong hồ còn cách nền 3 --> 5 cm ) sau đó dùng 1 cái cây có đầu dẹp hay 1 cây cọ cứng và nhỏ cạo nhẹ nhẹ trên mặt nền kiểm tra kĩ ở những chổ có phân nhiều và những nơi cao hơn hay chổ mà bạn nghi ngờ là bị xì phân. Khi tìm được những chổ có khả năng bị xì phân thì dùng 1 lớp cát trải lên chổ đó với 1 khoảng diện tích rộng ( lớp cát cần dầy đến 3 --> 4 cm ) sau đó cho nước chảy vào hồ thật nhẹ ( cho nước chảy trên 1 tấm kiếng là tốt nhất ) đến gần nửa hồ rồi hút nước ra !!!! tiếp tục cho nước chảy vào và hút ra khoảng 3 lần nước sẽ trong hơn nhưng khi đổ đầy hồ sẽ thấy nước hơi đục !!vấn đề này không quan trọng !!! cho máy lọc chạy ngày đêm khoảng 1 đến 2 lần thì nước sẽ trong !!!! còn trường hợp nước không trong mà vẩn đục thì bạn có thể sử dụng than hoạt tính để lọc !!!!!

Như trên là cách mà Vulong kiểm tra nền hồ khi bị xì phân !! theo Vulong thì cách đó vẫn chưa là hoàn hảo nhất nên bác nào có cách tốt hơn xin cho Vulong biết thêm !!!!

14. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Có thận mà thận hỏng hoặc ko đúng loại thì cũng vứt ;))
    Mình nghĩ là cái lọc của bạn quá mạnh so với hồ, bạn kiểm tra lại công suất máy lọc nhé, cách đẻ máy lọc nữa.

15. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Vì bể của ngài nhiều rêu bác nhờ ;)), em đoán là như vậy

16. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    @anh Hong ket:
    em cũng chỉ là newbie thôi nhưng em nghĩ thả cá ăn rêu chỉ là chữa cháy thôi ạ
    tìm nguyên nhân chính xác và ngăn chặn có phương pháp thì mới hiệu quả chứ ạ, có nhiều bể chẳng thả con cá ăn rêu nào mà cũng chẳng có rêu anh ạ.

17. Dexter

Dexter Member

Thích đã nhận:
    1
    SAI! hồ nào cũng có riu, chỉ ít hay nhiều mà thôi!

18. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bạn dexter nói đúng, có nhiều hay ít mà thôi, rêu trên thành kính, trên gỗ đá thì có thể có, nhưng trên cây và lá thì ko có, như vậy cho thấy bể trong tình trạng tốt. Còn người ta thả cá diệt rêu thì có lẽ chỉ phục vụ mục đích diệt rêu trên lá và cây, còn trên gỗ, đá hay kính thì có lẽ ko cần đến các loại cá này vì rủi ro phá cây là khá cao...

19. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @bad guy: SB chưa thấy bể nào có rêu trên kính mà không có trên cây và trên lá cả:laughing: , có hay không là do mình có thấy hay không đó chứ, có những thứ rêu nhìn kĩ lắm lắm mới phát hiện được^^, nhất là với số lượng ít, chứ nếu mà một ngày kia mình nhìn đâu trong bể cũng thấy rêu, mình la lên"ố la la rêu kìa" thì cái bể đó "xong" rồi đấy, "cá diệt rêu" thì đúng như tên gọi, người ta thả để diệt rêu chứ sao, nhưng bạn nên nhớ một điều, cá diệt rêu không phá cây đâu,nhiều khi lá cây bị hư, bị rữa, nên nó ăn luôn thôi ấy mà:)
    hêm nữa là bể nào không thả cá diệt rêu mà không bị tí rêu nào thì mình hoàn toàn bái phục=))
    Và khi xem catalogue bể, muốn biết có cá ăn rêu không thì nên xem list tên cá nó kê bên dưới, chứ đừng nhìn bể mà phán đoán:D
    chính xác là không thể nào diệt hết rêu trong bể, mình chỉ dùng mọi cách để hạn chế nó phát triển ở mức tối thiểu thôi^^,ở mức mà mình ko nhìn thấy^^

Last edited: 6/10/06
  20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ngược lại hoàn toàn bạn ơi...thả các loại thủy sinh vật ăn rêu là lựa chọn số 1 của người chơi thủy sinh, đó chính là biện pháp ngăn chặn, phòng ngừa rất tự nhiên mà ta gọi là "thiên địch", không làm ảnh hưởng tới môi trường trong hồ...khi tới bước đường cùng thì người ta mới dùng đến hóa chất để can thiệp, mà ta hay gọi là "thuốc diệt rêu"...Bể TS mà không có tí rêu nào có họa chăng bể...vẽ.