Nước và phụ kiện dành cho cá la hán!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 2/11/07.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Em hôm này vừa được người ta tặng 6 con cá la hán,1 nhỏ 5 lớn,hôm nay để chung vì chưa chuẩn bị gì hết,mai định sẽ đi mua phụ kiện về, ai liệt kê ra hết các phụ kiện như thuốc gì và giá cả thì giúp em nhé.Em xài lọc 25 watt.Có cho muối vào,nước hơi đục.Vì là lính mới nên chưa biết rõ về cá la hán

2. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc bạn có hồ rồi chứ gì còn lại là như sau :
    thứ nhất: là 1 cái máy suc khí 2 line(khoảng 35k), nếu như bạn sài lọc có sẵn sục khí thì mình khuyên bạn nên bịt lại và dúng máy này.
    thứ 2: bóng đèn màu hồng tím tùy kích thước của hồ mà bạn chọn, bóng 6 tấc thì 35k,1m thì 70k.Nếu kinh tế cho phép thì mua loại đèn có máng khoảng 180k
    thứ 3: thức ăn dạng viên, JBL là loại tốt nhất hiện nay giá khoảng 250k, ngoài ra còn có XO (loại này cũng rất tốt và mình đang sài 70k), Sumo...
    thứ 4 : cây sưởi(dĩ nhiên là cả nhiệt kế 10k) chỉ dùng để chữa bệnh và dùng vào các ngày trời lạnh, nếu như ở phía Nam thì từ từ mua cái này cũng dc, vì khí hậu trong Nam tương đối ấm, nhiệt độ nước cũng 30oC rồi.giá khoảng 35k
    thứ 5: dụng cụ vệ sinh hồ (gồm cây chùi và đồ hút phân). Dĩ nhiên bạn có thể dùng bằng tay để vệ sinh hồ, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì dùng bàn tay rất bất tiện(cá cắn)và ko dc sạch như ý, kiếng rất mờ, dùng dụng cụ này thì bảo đảm nước trong veo.giá cây chùi:18k, hút phân: 15k
    thứ 6: thuốc khử clo(nếu sài nước máy :8k), 1chai bensol để phòng trị bệnh cho cá giá : 10k
    thứ 7: nếu như lọc của bạn bán kèm theo máy thì đó chỉ là lọc thông dụng bằng gòn, hiệu quả ở tuần đầu, sài 1 thời gian bạn sẽ thấy nó hay nghẽn và tràn ra ngoài cộng với nước rất đục, mình khuyên bạn ko nên dùng lọc này, nên setup cái lọc 3 ngăn, ra tiệm cá sẽ có giá khoảng 25k(tùy theo kích thước hồ mà setup nhé), dĩ nhiên là phải mua kèm san hô(cân bằng pH), than hoạt tính cũng phải 12k.
    thứ 8: miếng ngăn đục giá khoảng 20k, nếu như bạn có đồ ngăn tự chế rồi thì ko cần phỉa mua nữa, cá còn nhỏ thì dùng kiếng trong, khi 3 ngón thì dùng miếng này.

3. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Máy em mua ở tiệm bán cá la hán có sẳn,70k 1 cái 25 watt,xài cũng khá tốt,nước trong,thôi mua thức ăn này mắc quá thà em mỗi ngày mua cho nó 2 k cá lóc là xong thôi

4. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá lóc ăn đen người đấy .... 2k cá lóc có mấy con àh ........ ăn chơi phải chịu tốn kém ..... bác longca kia chân tình chỉ bác bác lại nói thức ăn này tốn kém .. thà mua mua mỗi ngày 2k .... vậy bác hỏi làm jì vậy cá nào ko ăn cá lóc cá trâm

5. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    kệ,ăn đủ là đc,đâu cần mau lớn.Thứ ăn đó em không có tiền mua

6. longca21

Thích đã nhận:
    0
    ặc, pác làm em bùn ghê, thiệt là tội nghiệp cho mấy chú la hán quá , tụi bây vô phước rồi :(

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    nghèo thì cho nó ăn tép + lăn quăn, chứ bác đừng cho ăn cá lóc sẽ làm mất châu cá đó

8. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Trời,vậy là mình đi mua tép về cho nó ăn hả,mà nghe nói tép phải ngắt đầu trước khi cho ăn phải không,mà thấy con la hán em là la hán mái,đỏ đỏ ở phần cổ.Em đâu biết cách nuôi ra sao?Lính mới mà :(.Mà anh longca nói cá em vô phước thì sao vô phước đây,chưa có kinh nghiệm,chưa biết làm sao để nuôi.Cho cá ăn gì cũng đc thôi,em bị cho bấ ngờ chưa chuẩn bị gì hết mừh:(Chê bai làm em buồn quá:(

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hixhix bạn nói nghe mới đau lòng. Trống hay mái gì thì đã nuôi thì phải chăm cho nó chứ, nhất là La Hán, nuôi để đẹp chứ hok phải nuôi để sống. Cá La Hán sống dai lắm bạn khỏi lo, vấn đề là làm sao cho nó đẹp thôi

10. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Có phải chúng ta ngắt đầu tép trước khi cho ăn,la hán em hôm nay cũng có màu đo đỏ ở cổ,dài bằng 1 gang tay mà sao thấy nó khờ khờ quá nhỉ,hay sợ hôm qua em bỏ thuốc vào nước hơi nhiều nhỉ.Mà cá em ăn vào rồi nhả ra,hơi lo lo,nãy giờ lo lo cắt đầu tép mà

11. yeudaikho

yeudaikho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 ngày 2k cá, 1 tháng 60, mua 1 hủ sumo 70k đảm bảo 1 tháng ăn ko hết, mà cá đẹp hơn...

12. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Mà ra tiệm thấy hũ thức ăn JBL rồi,đang cho nó ăn đây,45k 1 hộp nhỏ hi vọng là hơn đc 1 tuần:(

13. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Tình hình thức ăn giả hiện nay nhan nhản ra đó, mua một hũ lớn, nguyên hộp chưa khui còn ko chắc giả thật :( Mình ko dám mua mấy hũ nhỏ nhỏ đó cho cá ăn :(

14. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Mình cũng lo ,mà thôi ngày bỏ ra mấy ngàn tép,ngắt đầu ra cho cá ăn mới đc

15. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    ra mấy tiệm mua 2k một bịch ăn sáng chiều là xong :( ra chợ mua đi, 3k một lạng, ăn lòi bảng họng ^_^

16. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Ăn gì cho tốt đây mấy bác,cho ăn tép tốt nhứt phải hok mấy bác,mà nghe lời người ta về cắt phập phập đầu con tép thấy tội nghiệp quá nên chỉ bẻ gãy cái mũi nhọn nhọn thôi,ngày nào cũng vậy,mà ra chợ mua tép sống hay chết,nếu chết thì không mua:D

17. longca21

Thích đã nhận:
    0
    pác cho nó ăn tôm đông lạnh cũng đựoc, ra chợ mua 5 000 tôm sú, về lột vỏ cắt nhỏ cho bằng cái mồm con cá pác rồi cho nó ăn 1 bữa cỡ 4,5 cục, tùy kích thước cá mà cho nó ăn nhìu hay ít, ăn xong rùi để tủ lạnh ngăn đá, bảo đảm ko bị gì cả

18. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Cá la hán ăn tép hay tôm chết đc không nhỉ,em bây giờ chịu khó mua tép về cắt mũi ra rồi cho nó ăn,hum nay em í đã có màu hơi hơi đỏ ra rồi:x

19. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bác là thành viên tích cực mà chắc chơi chim hả? :D Mua tép sống thì tốt, nếu mua chết thì về cũng cắt đầu, đuôi, xong đem rửa bằng nước muối, ngâm chút xíu, xong rửa lại nước thường rồi cho vào tủ đông, khi nào ăn rả đông cho ăn là ok. Ngoài ra bác có thể ra mấy tiệm bán cá mua trùn huyết đông lạnh (trùn vĩ) cho cá ăn (15k/vĩ ).

20. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Em chơi Ts và cá nước ngọt,mới xía vô la hán nên không biết nhiều