Nước xanh lè

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi leontran, 21/12/07.

1. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng phân đất sét trộn, nói chung xài rất tốt, nhưng bi 1 cái nước cư thay xong 1 - 2 ngay sau là xanh lè lun ah`, không biết làm cách nào nữa đây, cac bác biết rồi đó, hồ thủy sinh mà nước đục vậy thì chán we'!

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ là do tảo xanh. Hạn chế ánh sáng, thay nước thường xuyên rồi từ từ hết. Chỉ biết thế ah :D

3. VuGia

VuGia Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy có một số hồ nước trong như pha lê, còn lại đều có màu trong của nước mưa. Ngay cả ngoài hàng thủy sinh cũng vậy . Mình có hỏi thì họ bảo do trồng nhiều cây. Nhưng mình nghĩ không phải , nhìn nước trong suốt đã thích rồi mà không biết làm thế nào.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ nước 'xanh lè' là bạn bị nhiễm tảo lục đơn bào rồi, loại này rất khó chữa trị cho dứt, bạn nên lấy báo dán kín hồ lại, tắt đèn hoàn toàn trong 1 tuần (chịu hy sinh 1 số loại cây cắt cắm), lót 1 lớp than hoạt tính dày 2-3cm trong máy lọc, có thể tăng cường thêm máy lọc nữa, chạy 24/24.....
    Khi nào thấy nước hết xanh thì bỏ than hoạt tính, kiểm kê lại cây cối và bật đèn trở lại...
    Một số nhồ lớn bị nặng còn phải trị bằng cách lắp đèn cực tím ở đầu ra của máy lọc, cách này nhanh nhưng tốn kém và gây nhiều t/d phụ...:(

5. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    còn 1 cách "thủ công" hơn nè.
    Mua 1 bịch 2k bobo về bỏ vào. tắt hết đèn, vớt hết cá trong hồ ra. Sau khoảng chừng 10-15 tiếng thì bobo ăn sạch sẽ tảo xanh. nước hồ trong lại như thường.
    Lúc đó bạn thả cá vào lại cho nó diệt bobo, nhưng nhớ vớt bớt bobo ra nha ko là cá ăn no wa' chết hết đó.
    Mình áp dụng thành công cách này chục lần rùi, tại làm biếng áp dụng cách lọc = than :(.

6. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Có phải bạn bật đèn >14 tiếng ?? nếu cứ bật đèn như thế thì là nuôi tảo xanh đó bạn ơi, Chỉ nên bật đèn 10t là đủ. Bạn nên tắt đèn 3-4 ngày, thay nước khoảng 50% 2 ngày sau thay tiếp. mình nghĩ là OK, chỉ là thay nước và tắt đèn, chừng nào ổn thì thôi, hy sinh mấy cái cây đang cắm là chắc

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Tình trạng nhiễm tảo xanh hay sảy ra ở các hồ ngoài trời, có ánh sáng mặt trời trực tiếp và nước mưa. Hồ non bộ của mình cũng hay bị vào mùa mưa.
    Kinh nghiệm của mình là thay nước thường xuyên và đồng thời tăng máy lọc

8. diepluc

diepluc Member

Thích đã nhận:
    0
  9. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    thế là xong rồi.mình đã nghi nghi mà.hồ mình cũng bị tảo xanh rồi,thay nước khoảng 2,3h đồng hồ là nc bị xanh và có nhiều cặn lơ lửng nữa chứ.quả này hơi nặng đây.rất mong A E có kinh nghiệm giúp đỡ nhiều cho topic này.chúng tôi rất cần...thankssss

10. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    hay ta có thể cho muối.hay oxi già vào dc ko các bác.tất nhiên kết hợp với tắt điện mấy ngày.rất mong các bác jup......................

11. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    ở thanh hóa ko có chỗ nào bán bobo cả.cách này khá đơn giản và nhanh.may cho a e nào mua dc bobo.cảm ơn bạn..

12. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cách thả bobo vô hồ ăn tảo xanh mình thấy rất hay và tiện, anh em hãy thử áp dụng xem hiệu quả không? Tắt đèn mà có tắt lọc k? Nếu để lọc thì bobo bị hút vào máy lọc hết?
    Nếu tắt lọc bobo khó sống vì thiếu oxy, có nên mở sủi trong thời gian tắt đèn, tắt lọc?
    Không biết khi bobo ăn hết tảo xanh, bao lâu thì tảo xanh sẽ xuất hiện trở lại?

13. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Cho bobo vô hồ ăn tảo thì mình mới nghe lần đầu, mình không biết là bobo ăn được bao nhiêu tảo nhưng mình chắc chắn 1 điều là khi mấy con bobo này chết thì hồ sẽ có mùi vô cùng .. đáng nhớ, lúc đó... gọi là bỏ bỏ bobo,theo mình cứ chạy lọc liên tục và tắt hết điện vài ngày là xong.