nước xanh lè

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bunhoc, 22/3/06.

1. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác chỉ dùm tui sao hồ nuôi la hán của tui nước lúc nào cũng xanh rất đẹp nhưng không thấy cá đâu. dù đã thay nước rất siêng năng, thanks

2. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác nói ko rõ ràng bít đường nào lần. Có thể hổ của bác để gần cửa sổ hay những nơi có ánh nắng mặt trời chiếu vào làm cho rêu phát triển nhanh wa. Bác nên xem lại vị trí đặc hồ, thay nc thường xuyên 1 ngày thay 1/3 nc thử xem.
    Có thuốc cho nc lên rêu xanh nhưng mà thuốc làm hết rêu thì mình ko bít có ko. Bác cứ thử xem và hỏi thêm ý kiến của mấy sư huynh trên 4RUM.

3. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ của bạn bị rêu xanh rồi. Chỉ có 1 cách là thay toàn bộ nước, chà rửa sạch hồ, cho nước mới vào và nhớ bỏ thêm 1-2 em cá lau kiếng vào, chớ thay 1 phần nước thì không hết đâu.

4. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn ra Nguyễn Thông, hỏi người ta bán cho thuốc diệt rêu

Bạn ra Nguyễn Thông, hỏi người ta bán cho thuốc diệt rêu( Tiệm gần ngã tư Nguyễn Thông - Võ Thị Sáu ). Hồi đó mình cũng bị như vậy nhung chỉ cần dùng là nước trong vắt lại ngay ( thuốc này không có lợi cho cá LH nên bạn dùng phải cẩn thận đủ liều nha ), tốt nhất là bạn tránh cho nắng chiếu trực tiếp, dùng báo hay đềcan bọc lại thì tốt hơn

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Vậy bạn thay nước mà có chà rữa hồ không??? nếu thay nước mà không chà hồ thì rêu nó vẫn còn bán trên kính đó, giặt thật kỷ hộp lọc, nước sẽ trong thôi, không nên dùng thuốc diệt rêu làm gì cho mệt, chịu khó chà rữa hồ là nó sạch bong à

6. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cám ơn các bác nhé , đúng là có để hồ gần cửa sổ , chà hồ rất kỹ, nhưng vẫn mọc có lẽ thay toàn bộ nước như bác minhhy quá, hic

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bunhoc: Sau khi vệ sinh hồ, bạn nên dùng miếng phông nền che phía có ánh nắng lại, làm như vậy sẽ ngăn chặn rêu phát triển, mà hồ cá của bạn cũng đẹp hơn...

8. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    máng lọc của tui bố trí thế này liệu có vấn đề gì không ? mong các bác góp ý nhé:
    lớp cuối để than hoạt tính, kế tiếp là sỏi và trên cùng là tấm xôp, sao tui thấy co ý kiến không nên để than hoạt tính quá 3 ngày

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin thân chào bạn bunhoc. Hồ cá của bạn nước xanh lè xanh lét là do hai nguyên nhân . Nước có nhiều dinh dưỡng và ánh sáng phù hợp cho tảo phát triển. Khi nào bạn không giải quyết dức điểm hai nguyên nhân chính này thì cho dù bạn có thay nước hay là lau chùi gì thì bạn cũng gặp nước xanh trở lại . có thể sau khi thay nước tình hình có thể khá hơn nhưng rồi bạn đâu thể nào không cho cá ăn , thức ăn dư và phân cá thêm ánh sáng thì nước rất mau xanh trở lại ( phát triển theo cấp số nhân ). Có thể gặp trường hợp có hiệu quả khi dùng thuốc diệt rêu , nhưng bạn không thể dùng hoài được . Nói tóm lại bạn phải che bớt ánh sáng ngoài trời rọi vào bể . Còn nếu không thì chờ cho vị trí của trái đất và mặt trời thay đổi để hướng nắng không rọi vào bể nữa. Thân :D :D.
    Còn trường hợp của than hoạt tính . theo codai thấy , Nếu trong bể của bạn không có trồng cây thủy sinh hay là đang đánh thuốc cho cá thì cứ vô tư để than .

Last edited: 24/3/06
  10. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy là hồ của anh tiếp nhận quá nhiều ánh sáng nên rêu phát triển nhanh lắm, chỉ cực công thay nước thôi. em thấy anh cá heo xanh nói đúng đấy, ko cần phải dùng đến thuốc vì em cũng đã từng bị giống anh để hồ trong phòng gần sân thượng để phơi đồ và lấy ánh sáng xuống nhà dưới, nên sau khi thay nước khoảng 3 ngày là có màu xanh mờ mờ rùi, em thay nước đến phát mệt đành may màn treo lên để bảo toàn tính mạng cho hồ, còn nhà dưới phải hy sinh mất một ít ánh sáng. heeee
    chúc anh thành công nhé.:applause:

11. cỏ dại 178

cỏ dại 178 New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pác ơi , liệu thuốc diệt rêu có gây thiệt hại nặng cho hồ t.sinh ko ?
    nếu có thì thời gian khôi fục có lâu lắm ko ?máy pác giúp cháu với !

12. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn sẵn tiện cho mình hỏi luôn,nhà mình dùng hồ 2 tầng nên 1 hồ trên cửa sổ,1 hồ dưới sát đất mà điều lạ là chỉ có hồ dưới đất(ko hề có ánh nắng)lại bị đục hoài mà hồ trên lại ko bị dù là sát cửa sổ,ai có kn thì mình xin được thỉnh giáo nha(mình trang bị đến 2 máy lọc cho hồ dưới mà chỉ thấy bớt phần nào thôi hà)~X(

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn dùng lọc tràn thử xem, mình nghĩ không hẳn là do công suất của bộ lọc đâu. Nếu bạn dùng 2 máy lọc mà chỉ dùng hộp nhựa 1 hộc để lọc thì mình e là không đủ chỗ cho vi sinh vật phân hủy các chất cặn. Mà hồ đó bạn nuôi con gì vậy ?

14. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá La Hán đó bạn,mình bít nguyên nhân Aelus hỏi con gì vì nhà mìh có nuôi rùa mà,eùa thì nuôi phải nói là dơ ghê lắm,nhưg nước xanh lè cũngh đúng thôi,giờ cho nó ra lu rồi :)

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, biết í nhỉ :D Hồ đó bạn làm hệ thống lọc như thế nào ? Nếu có điều kiện bạn vừa làm lọc đáy, vừa làm lọc tràn luôn. Hồ nào mình cũng làm vậy không ah. vì làm biếng & không có thời gian thay nước. Từ Tết đến giờ chưa thay lần nào nè. Ok lắm đó. Nuôi rùa mà nước vẫn trong veo, tép mồi còn sống khỏe mà :applause: