Nuôi 7 màu trong cóng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Thanhbz, 3/2/10.

1. Thanhbz

Thanhbz Member

Thích đã nhận:
    3
    Em có cái bình thủy tinh to hơn cái bát ô tô một chút trong có rải sỏi và 3 nhánh rong đuôi chó, dùng nước máy đã phơi nắg và sục ôxy, em hỏi bể của em nuôi 7 màu khoảng bao nhiêu con là vừa. nuôi trong đó nó đẻ đc ko các bác, cho em hỏi thêm cái bobo dành cho bọn cá con đó là gì có bán ngoài hàng ko nếu ko thì kiếm ở đâu cám ơn các bác nhiều

longbeo thích bài này.
  2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Thực sự thì em nghĩ bể ấy chỉ thả được đúng 2 em thôi bác ạ, còn nếu bác muốn nó đẻ thì không thành vấn đề, vấn đề là bác chuẩn bị chỗ mà nuôi cá con đi thôi! Bobo thì tùy từng nơi mới có thôi! Bác cứ hỏi mua trùn chỉ mà ngoài Bắc mình gọi là giun ấy thì hàng nào cũng có! Còn bình thường thì cho ăn thức ăn khô ngoài hàng là đủ rồi, cho măm ít một để giữ nước sạch là được!
    Chúc bác khoẻ, cá đẹp!

Thanhbz thích bài này.
  3. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    theo tôi cứ nuôi 3-4 con cung được bảy màu sông chật tí cũng được mà k vấn đề j hết .....

4. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Mình nuôi trong 2 hộp thức ăn nhựa cỡ to 35k/ cái ấy. Thấy tụi nó chả kêu ca gì.

5. thanhwolf

thanhwolf Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi 1 đôi to to là đẹp nó đẻ luôn
    nhưng đẻ xong vất cá bố mẹ ra cho khác

6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Hô hô ! Lại gặp một dân Hải phòng chơi 7 màu :applause:

longbeo thích bài này.
  7. hoa_mi_trong

hoa_mi_trong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    nuôi trong đó ko có dc đâu bạn à!
    ko đẻ dc,ko sống dc và ko có đẹp. nói chung cá bảy màu là fai nuôi hồ rộng,thoáng,ko cần máy õy gi hết,chỉ cần bạn cho chúng nó vài cục thức ăn mỗi ngày (tùy theo ít hay nhìu cá) là chúng nó sống và sinh sôi!!

8. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Theo mình thì không hẳn vậy! Tất nhiên không gian nhỏ không phải là lý tưởng cho bất kì loại cá nào ( trừ betta ), nhưng nếu bảo không thể được trong trường hợp này cũng không đúng! Mình nhớ lần đầu tiên nuôi 7 màu, mình đã nuôi 1 đôi trong 1 cái chai 65, chai đựng nước mắm ấy mà. Thế nhưng đôi cá ấy vẫn sống, vẫn đẻ, chỉ mỗi tội hồi ấy còn bé, chưa biết vớt cá con ra, để chúng nó chết ngạt mất:crying:! Bạn Thanhbz đã cố gắng khắc phục môi trường chật hẹp bằng rong đuôi chó và nước sạch, theo mình là cũng tạm ổn, và nếu bình cá nhỏ nhỏ, xinnh xinh, có cả cây thủy sinh ( rong ấy mà!:laughing:) để vào chỗ hợp lí, bàn uống nước chẳng hạn, cũng hay hay đấy chứ!

vocuc and trunghq like this.
  9. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Rong đuôi chồn với cái lọc thổi oxi là cực ổn đấy bác. Nền thì chơi sỏi trứng 2cm là ok. Thêm cái đèn tầm 120k nữa chiếu sáng cho lung linh.

10. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Chú em làm hẳn cái bể thủy sinh đi. Để bàn học thì size d40 x r20 x c 30 là đẹp. Nuôi bình thủy tinh mà thấp và bé quá , 7 màu hay nhảy ra ngoài lắm và cũng chẳng ngắm nghía được gì .
    Vài lời góp ý !

11. ngocquy

ngocquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    chơi trong ly thủy tinh cũng gôd chứ có sao đâu nà.