Nuôi ba ba con ~ 4cm

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi VitSensei, 25/5/12.

1. VitSensei

VitSensei Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đang định mua 1 em ba ba ngoài tiệm bé bé để bỏ vào cái bể 30cm x 30cm x 30cm của em cho 2 anh em em ngắm thì theo các anh có được không? Liệu ba ba sống trong bể sâu vậy không hay là phải làm gì nữa? Tiện thể thì có anh nào biết ba ba ăn gì không? Nuôi như thế nào nhỉ? Em cảm ơn.

2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    ba ba ăn cá tép nhỏ.nói chung là bẩn lắm.bác không nên nuôi.chân thành đấy ạ.

3. VitSensei

VitSensei Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng bảo thằng nhóc như vậy nhưng nó ko chịu nghe cơ. Thôi anh xem bể đấy có nuôi dc ba ba không? Coi như cho nó bài học về tình thương động vật :D

4. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Tốt quá, nuôi vài em bạn ợ. Không bẩn lắm đâu.

Bạn chỉ cần rải sỏi, nhưng thưa thôi. Sắp đặt mấy cục đá to tạo thành hang cho ba ba, đồng thời cũng là nơi ba ba trèo lên phơi mình. Bạn nên chọn đá có chiều cao khoảng 20cm. Bể thì đổ nước khoảng một nửa thôi để đá nửa chìm nửa nổi. Không để cây trong nước mà để cây cạn trên đỉnh đá.

Cho ba ba ăn tép gạo mua ngoài chợ hoặc cho ăn trùn chỉ cũng được. Hai ngày cho ăn một lần cũng ok. Phân ba ba thải ra thường tụ thành dải và cục, rất dễ vệ sinh. Tuần thay nước một lần, không cần sục vì ba ba có thể ngoi lên mặt nước để thở.

Bể của bạn quá tốt để nuôi được 5 em. Mình có bể tròn có 2l nước mà còn nuôi 2 em ba ba size 3,5cm nè, béo vàng nhé. Khi cho ăn thì các em ý ngẩng đầu rất đáng yêu. Còn lại thì trốn dưới hang (mình xếp đá chồng lên nhau).

Hì hì, nuôi bọn này khỏe cực mà cũng đáng yêu.

Lanhuong0102 thích bài này.
  5. netonly

Thích đã nhận:
    69
    Tốt quá, nuôi vài em bạn ợ. Không bẩn lắm đâu.

Bạn chỉ cần rải sỏi, nhưng thưa thôi. Sắp đặt mấy cục đá to tạo thành hang cho ba ba, đồng thời cũng là nơi ba ba trèo lên phơi mình. Bạn nên chọn đá có chiều cao khoảng 20cm. Bể thì đổ nước khoảng một nửa thôi để đá nửa chìm nửa nổi. Không để cây trong nước mà để cây cạn trên đỉnh đá.

Cho ba ba ăn tép gạo mua ngoài chợ hoặc cho ăn trùn chỉ cũng được. Hai ngày cho ăn một lần cũng ok. Phân ba ba thải ra thường tụ thành dải và cục, rất dễ vệ sinh. Tuần thay nước một lần, không cần sục vì ba ba có thể ngoi lên mặt nước để thở.

Bể của bạn quá tốt để nuôi được 5 em. Mình có bể tròn có 2l nước mà còn nuôi 2 em ba ba size 3,5cm nè, béo vàng nhé. Khi cho ăn thì các em ý ngẩng đầu rất đáng yêu. Còn lại thì trốn dưới hang (mình xếp đá chồng lên nhau).

Hì hì, nuôi bọn này khỏe cực mà cũng đáng yêu.

6. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nuôi con này dùng lọc thác được k bác ? nhìn hay hay mà chưa dám nuôi sợ bẩn hic

7. sieu_nhan

sieu_nhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    ngoài hàng bán nhiều là rùa cạn bạn ạ
    bạn mua rùa cạn đỡ phải nước lau chùi dễ hơn đấy

8. netonly

Thích đã nhận:
    69
    Không phải rùa cạn đâu bác ợ, rùa tai đỏ đấy, vẫn phải có nước. Bọn rùa tai đỏ này mang vi khuẩn thương hàn đấy, nguy hiểm. Rùa cạn thực sự là rùa núi bây giờ hiếm lắm và rất đắt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:45 PM ----------

Vô tư đi anh hai. Chơi là không sợ. Sợ thì khỏi chơi.

9. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Chơi cũng phải đúng kiểu chứ bạn, cứ phải cái j cũng bừa đc đâu

10. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cũng ko vấn đề gì, ăn thua bạn thích là ok.

11. sieu_nhan

sieu_nhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    con tai đỏ mình biết hôm nọ lên HHT thấy ko có đỏ tí nào ;D
    số lượng khá nhiều

12. dacmin

dacmin New Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi ba ba

Baba cái gì nuôi như rùa nước ý. Cá, tép, ốc, giun đất và thịt lợn... là ok hết.
    Đi chợ về thì cắt cho nó tý thịt, sống khỏe re ấy mà. cẩn thận ko nó cắn, nó hung lắm, mà đã cắn thì khó gỡ cực kỳ

13. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    rùa tai đỏ là rùa hại bên trung quốc thải sang dân mình ko biết đua nhau nuôi bây giờ ra hàng hỏi rùa cạn nó toàn chào hàng rùa tai đỏ