Nuôi bướm

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi buterfly, 18/9/08.

1. buterfly

buterfly New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy trong Lâm Đồng người ta nuôi rất nhiều bướm, không biết ở ngoài bắc này mình nuôi bướm được không nhỉ?
    Bác nào có kinh nghiệm và kiến thức lĩnh vực này chia sẻ cho em với ạ.

2. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Nuôi thì cũng được, nhưng phải có chuông trại, lưới bao thiết kế hợp lý, kg thôi hít phải phấn của nó thì ho lao là cái chắc.

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bướm là dạng trưởng thành của sâu, do vậy sẻ ko thể sống lâu,nói chung vòng đời của côn trùng ko lâu, do vậy nuôi bướm là phải nghĩ đén chuyện thiết kế một chổ nuôi sâu, còn nếu ko bạn sẻ phải bắt bướm cho vào chổ nuôi của mình thường xuyên đẻ bù vào khoảng hao hụt do hết tuổi thọ

4. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn nào thích nuôi sâu, bướm thì cứ mua 1 hộp trứng tằm về, nó nở ra tằm con cho ăn lá dâu, tha hồ nuôi, vừa có tằm chín để ngâm rượu (rất bổ), có nhộng để ăn, lại có tơ để dệt lụa, may áo, à, con tằm các bác có thể bán cho các mem nuôi cá rồng (con này còn gọi là silkworm), cá rồng ăn con này còn tốt hơn con sâu superworm.
    Còn phân tằm bán cho các bác trồng lan, cành dâu bán cho mấy ông bố, bà mẹ có con nhỏ để đuổi tà ma.
    Kết hợp mặc áo tơ tằm, ngồi uống rượu tằm, ăn nhộng tằm, ngắm cá rồng, ngắm lan và đuổi ma.. hehe tiện đủ đường.
    Chúc các bác thành công.
    có hình cho các bác tham khảo đây

Vui một tí, hy vọng các bác ko phật ý

5. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn bio nói đúng,nhưng ko ai siêng mà ngồi dệt 1 cái áo bằng tơ tằm đâu,mà quan sát từ sâu tời nhộng rùi bướm cũng thú vị lắm,rất bổ ích