Nuôi cá 1 mình

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi Bờm già, 27/2/06.

1. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Buồn lắm, con cá đẹp cũng phải có người xem chứ, chủ nó cũng phải có người để mà khoe chứ.
    Con cá bị bệnh cũng phải có người mà than thở chứ, có người tán dóc cũng vui lắm.
    Lâu lâu có dịp đi chơi cũng vui hơn chứ! nhưng mà tiền đâu? Share thì tất nhiên rồi, nhưng cũng có người khá, người kẹt, vậy thì cũng không vui lắm.
    Bạn bè theo thú vui là mối quan hệ trong sáng nhất, giúp nhau vô tư nhất - còn trong công việc thì nhiều khi bè nhiều hơn bạn.
    Theo các bạn thì phải làm thế nào?

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đó cũng là những điều mà em hay suy nghĩ, nhìn xung quanh mình chẳng thấy ai cùng sở thích như mình cũng chán. Bạn bè cơ quan thấy mình suốt ngày cây với cá lại nghĩ mình dở hơi, già trước tuổi. Họ làm sao hiểu được cảm giác của mình khi ngắm 1 bể thủy sinh đẹp như tranh thủy mặc, hoặc khi đứng trước bầy cá đĩa, la hán với những đường nét như bức tranh sơn dầu...thôi thì mặc người, ta sẽ mãi giữ niềm đam mê, một niềm đam mê mang đầy tính nhân bản...

3. Hailua

Hailua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Thôi kệ, ai nói gì thì mặc họ, chỉ những anh em cùng sở thích mới hiểu những điều mà không phải ai cũng hiểu, có thể làm được hay không làm được, với mình thì thú chơi cá cảnh cũng là một hình thức giảm stress, nơi tìm một cãm giác bình lặng khi căng thẳng, Diển đàn là nơi mình trao đổi kinh nghiệm, những vui buồn trong nghề chơi

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình cũng vậy đó. Vợ thường nói: bán bớt đi, nuôi gì mà cả đống vậy, nuôi vài con chơi được rồi. Vô cơ quan thì ko có ai cùng sở thích, bạn bè cũng vậy. Đúng là nuôi 1 mình buồn thật.

5. Xuyendl

Xuyendl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn bom gia không phải buồn nửa chúng ta đã có diễn đàn này thì đã có biết bao nhiêu bạn cùng sở thích để chia sẻ,tán dóc rồi.Mình cũng bị mọi người ở cơ quan gọi là ông cụ non vì sở thích của mình nhưng cũng mặc kệ vẫn giữ niềm đam mê và bây giờ vào diễn đàn mình rất vui khi biết có rất nhiều người có cùng sở thích,cùng tâm trạng như mình.
    Ta không bao giờ cô đơn ở nơi này.haha

6. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mấy bác thế có bằng em đâu,em sắp bị bồ bỏ vì mê cá hơn mê cô ấy(cái này là do cô ấy nói,chứ em thấy em lo cho cả hai như nhau ấy chứ) rồi.......

7. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    các anh nói đúng đó,chả có ai ở nhà là cùng sở thích với mình cả,buồn ghê,chim với cá,lại còn bị thầy u mắng nữa,kiểu này đi làm phải ở riêng thui.

8. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Nếu thế bạn hãy thả cô bồ vào hồ cá, để cô ấy vừa làm mỹ nhân ngư. Như vậy bạn vừa thõa mãn nhu cầu ngắm cá và ngắm em.
    Hya đơn giản nhất hãy nói với cô ấy: 1 là em cho anh nuôi cá cảnh, 2 là anh đi nuôi cá 50kg. Em chọn cái nào?? Vậy là cô ấy tự chọn cho bạn chứ đâu phải bạn chọn!!!!!!!!!!!

9. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời! Bác Bomgia có quá trời bạn, toàn là "đồng chí" cả, Bác mà than thở thì bọn em chắc chết hết. Bác mà buồn thì hú em, em dẫn các bạn trong Forum đến thăm "nhà cá" của Bác là hết buồn liền.
    Chủ nhật vừa rồi đi thăm bác LanViet vậy là vui rồi. Chiều về Bác Lãng có phone cho em, rồi chiều nay đến nhà em chơi thăm cá.
    Các bác muốn vui thì gia nhập Hội Chim-Cá-Cảnh đi, em nghe bác Lãng nói là hội phí 100 ngàn/năm. Sinh hoạt sáng thứ Ba ở Sương Nguyệt Ánh, sáng thứ Bảy ở 22 Nguyễn Thị Diệu. Mình tham gia cho vui nhé các bác.
    TienCao

10. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Tớ không vào đâu (giá cafe dắt laaaaắmm, bác tài trợ nhé). Tớ chỉ khoái uống trà đắng nói dóc với anh em thôi (cái vụ trà này tớ lo được) - nuôi cá là để thư giãn, mà phải suy tính thì chaaaaán lắm. nên chỉ lâu lâu ghé chơi thôi, chủ yếu là tới nhà bác Tiến uống cafe (vừa không mất tiền lại vừa có điều kiện nói dóc) vui muốn chết.
    Cái tật của tớ là hay nói nhảm, toàn đòi chữa bệnh cá đĩa bằng hành tỏi, mặc đồ rách, ngồi lê la, ăn nói nhảm nhí nên không vào chỗ sang trọng được. Xin lỗi nhé.
    Rảnh ghé nhà mình chơi đi (Tuần này bận chống thấm rồi), cuối tuần xin được cúi đầu hoan nghênh - hứa là nếu vào buổi tối sẽ được mời cơm với các món La hán nấu canh, La hán chiên xù,... La hán nhà tớ nhiều lắm, đẻ búa xua chưa triệt sản được.

Last edited: 27/2/06
  11. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Anh Bomgia ơi! Bộ không sợ Forum La hán khủng bố sao mà nói vậy? Anh có thấy hậu quả của việc đưa hình ảnh tiên tri Mohamed lên báo chưa á? Nếu rơi vào tình trạng khẩn cấp thì fone cho em nha, em sẽ huy động anh em Cá Dĩa đến giải thoát cho Bác.
    OK, cuối tuần em sẽ đến thăm Bác, có lẽ là CN nha.
    Bầy cá con của anh nở thế nào rồi? Thành công chứ?

12. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Chủ nhật hả, xin hoan nghênh. Mình đang phân vân dữ lắm, muốn giải thoát cái hồ trên sân thượng để nuôi kim long, nhưng nhìn lũ hồng két, la hán , chép nhật kim cương búa xua thì không nỡ, mỗi khi mình ra cửa sổ đứng nhìn là thấy tụi nó bu theo đòi ăn nên đúng là không nỡ rời xa tụi nó thiệt - mà thằng bờm con cũng không chịu. Nhưng ác 1 cái là mình mê lũ cá rồng quá đi - muốn nuôi thử trong điều kiện rộng rãi xem có sinh sản gì được không? cái lũ la hán nó đẻ dữ quá, thò vợt xuống là lôi lên vài chú cá con.
    Thiệt tình mà nói thì mình vẫn nghĩ : thời la hán thịt sắp tới rồi, tụi nó ăn cũng ngon lắm.

13. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác bom_gia oi, em chưa có dịp thưởng thức món LaHan ah...chắc tại Lahan em nuôi ko có bùng nổ dân số như nhà pác...=P~ ....nghe đồn là Lahan càng to đầu thì càng ngon đó pác...<<nhưng ko biết cá Dĩa thì sao nhỉ...chắc càng lên màu thì càng Dzòn dzòn :-S ..<<<Đúng ko các bác...
    Nhà pác Bom_gia thì đủ 2 món này cho anh em 4room thưởng thức đó :))hhheheh..<<em sì pam xíu xiu nhe>>

14. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    Trời ơi, ngon gì mà ngon! Nhìn cái đầu to, gớm muốn chết (la nhỏ nhỏ thôi) không biết nó chứa cái gì trong đó. Còn Dĩa thì đĩa to đâu có ngon, ăn dở lắm vì thịt nhiều - chiên đâu có giòn. Ngon nhất là mấy em còi còi, thân hình mảnh mai ẻo lả như lá lúa - chiên lên thì đúng là trên cả tuyệt vời - nó giòn tan. (Giỡn chơi chút xíu, các bác đừng mắng em nhé - các bác bắt em nghiêm túc thì thà các bác bắt em quăng vô chùa cho rồi - hồi trước em tính vô chùa mấy lần rồi, nhưng mà bị đuổi ra)

Last edited: 1/3/06
  15. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hahaha, hôm bữa ghé nhà anh Bom_gia, em suýt sỉu, đứng không vững khi thấy cơ ngơi nuôi cá của anh. Lại ngất ngay khi nhìn thấy mấy con Dĩa của anh, pó tay.com, chắc phải ghé nhà anh nhiều nhiều quá, kiếm ít cá thừa về nuôi nhể....hehehehe.

À mà, cá Dĩa ngon nhất là cá con đấy anh, khoảng 2cm, tẩm bột chiên dòn + vài lon bia, chời ơi, phê lắm đấy anh.

Còn vụ mê cá: em cũng lâm vào cảnh khốn khổ với vợ khi suốt ngày chúi mũi và thủy sinh với Cá (nào là La Hán, nào là Dĩa "cùi"), nhưng được cái em có bài, tâm sự với bác, em chỉ cần hỏi lại: vậy em thích anh mê cá hay mê....G....?....i Thế là cho em mê cá ngay. Hehehe. Bác Bom_gia yên tâm đi, bác sẽ không bao giờ chơi cá 1 mình đâu.

16. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác Bom gia chắc phải tâm sự với bác cái vụ nuôi cá 1 mình. Mấy hôm nay em rất muốn đến nhà bác vừa xem cá vừa tám tí. Ở nhà em cá chắc chắn là cá khó đẻ rồi, con trống thì chịu nuôi còn con mái thì không ưa lắm. Cũng khổ lắm vì mê cá nhiều khi vợ trách chẳng oan: Chăm sóc cá thì siêng mà chăm con thì lười. Nhưng nhìn lại mê cá đúng như hồng két nói còn tốt nhiều đam mê khác.

Một niềm vui một nỗi buồn chỉ có thể chia sẽ người cùng sở thích. Em rất muốn thèm chè bắc của anh, uống vào đắng thật nhưng đậm đà anh nhé.

Cuối tuần đãi em tại nhà nhe. Anh Tiencao nhớ rủ nhe.

17. Bờm già

Thích đã nhận:
    21
    OK, các bác cứ tới. Mấy bữa nay đang rầu vì cá con nở ra lần lượt sa hết, không thành công lắm.

18. Hailua

Hailua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hì hì, Bác Hong_ket chơi câu y chang của tui vậy, kết quả cực kỳ

19. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Chủ Nhật 8g30 tại nhà bác Bomgia
    MQ-MK không biết đường thì đến nhà anh rùi đi chung
    Nhớ uống thuồc trợ tim trườc đó.