Nuôi cá 7 màu trong hồ xi măng phải làm sao

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi tanthanhnguyen, 10/9/07.

1. tanthanhnguyen

tanthanhnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    4
    nhà em có một hồ xi măng 120x60x30 em nuôi cá 7màu trong ấy hiện nay nó đẻ khoảng 300-400con gì đó (nhưng chỉ toàn là cá con )
    Nhưng có một điều khó khăn là khi thay nước cho chúng bởi vì hồ xi măng nằm cao hơn mặt đất chỉ 10cm nên việc mà tháo nước ra ngoài rất khó khăn vã lại cái hồ nằm hơi xa nguồn điện và nằm ở ngoài trời rất khó che chắn, vả lại em rất ít thay nước hồ cho cá vì lớn wá vả lại còn rất khó khăn nên khoảng 1 tháng em thay một lần. Anh Chị nào có cách nào giúp em với
    không chỉ vậy dạo này em thấy cá con của em lâu lâu khoảng 6-7 ngày gì đấy là bị out mất một vài con thật là đau đớn nếu cứ kéo dài thế này thì chắc không còn chú nào hết :crying:
    Mong Anh Chị giúp em.thanks

2. dzungcloud

dzungcloud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tai hồ của ban bé ma nuôi thế hơi nhiều ,minh cung từng nuôi trong bể xi măng như vậy ko cần thay nước nhiều
    mình 2-3 tháng thay 1 lần mà nước vẫn trong,bạn nên mua it rong thả vào bể là được,cá của bạn chết có lẽ vì nắng chiếu trực tiếp vào hồ ,bạn có thể thả 1 ít bèo tấm vào để che cho hồ ko bi nóng hoặc mua 1 non bộ để vào bể cho cá có chỗ tránh nắng.chúc bạn có 1 hồ 7 màu đẹp

3. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mật độ cá của bạn như thế là tạm ổn với hồ nhà bạn rùi. Do là cá con nên có thể sống 300-400 con trong cái hồ đó. Nhưng khi lớn lên thì phải chia ra thành nhiều hồ, nếu không cá sẽ chết ngạt đóa. Còn vấn đề về nắng thì bạn có thể lấy một tấm ván nhỏ che kín khoảng 1/3 hồ lại là ok, phần còn lại cho thả bèo tấm vào là hồ nhà bạn mát ngay ý mà. Chúc bạn thành công!!!:D

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nhà mình cũng có hồ xi măng mà chơi máy lọc,bạn nên để ít lục bình hoặc rong,trồng sen càng tốt cho cá có chỗ trú nắng,thường 7 màu trong hồ xin măng ít khi thay nước,mình toàn thêm nước(nước bốc hơi),rêu bám thành hồ làm thức ăn lun,đừng quang cám gì vào làm hồ đực là được

5. tanthanhnguyen

tanthanhnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    4
    cám ơn những lời khuyên
    tôi sẽ làm theo những ý kiến của các bạn để cải thiện hồ cá của mình
    cũng rất mong có những lời khuyên hay như thế nữa của các Anh Em

6. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    các anh chị ơi em mới nuôi cá 7 màu trong hồ xi măng. em nghe các anh nói phải vớt cá mẹ ra nhưng hồ nhà em rộng lại có vài chị cá mẹ thôi nên khó vớt lắm. em khỏi vớt được không và có cách nào chỉ em để bảo toàn số lượng con không hả anh chị? nếu có cách chỉ em nghen.làm bố nuôi mà thấy con chết cũng đau lòng lắm chứ.

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Khỏi với chi cho mệt. Bạn nên bỏ vào nhiều rong để cá con ẩn nấp. Cho ăn tương đối đầy đủ để cá mẹ không ăn cá con. Bạn khỏi lo về số lượng. 1 thời gian ngắn nữa là lúc nhúc ngay :D Lúc đó đem cho không kịp nữa là bảo toàn :laughing:

8. khietnhung

khietnhung Active Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ xi măng của em chiều cao chừng 20 cm ah. muốn bỏ rong gì cũng khó vì không có cắm đâu được hết. các anh chị chỉ dùm em đi . làm thế nào chứ không lẽ cứ thả rong nổi đâu được. giúp em ha. em còn gà lắm nên lâu lâu hỏi hơi ngớ ngẩn. anh chi đừng cười nha.

9. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao mà lắm "vả lại" thế. Nuôi cá muốn đep jthif tất nhiên phải thay nước nhiều, nhưng hok nhất thiét phải rút hết nước trong bể ra một lần đâu mà có thể thay nước thường xuyên nhưng lượng nước rút ra ít (cách này còn hiệu quả hơn là thay hết một lần. Cá hay nhảy ra là do hok có cái gì để chúng trú ngụ cả nên nó cảm thấy căng thẳng và out ra thôi. Cá con thì mật đọ như vậy cũng hok sao đâu nhưng phải chú ý thức ăn nếu hok thì có con to con nhỏ, cùng lứa mà con rất lớn con bé tẹo.

10. Romantic_boy

Romantic_boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đâu nhất thiết phải dùng những cây mọc trong nước mà có thể dùng những cây nổi trên mặt nước cũng đc mà nhưng hok che quá nhiều diện tích mặt nước để nước còn troa đổi khí

11. xuantruong0507

xuantruong0507 Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ xi măng làm sao cho nước trong được vậy? Anh chỉ nào có kinh nghiệm chỉ với. Mình cũng có cái hồ xi măng mà nước đục quá. Có người nói bị bùn, người nói bị tảo, rêu chỉ đủ cách hết, em áp dụng cũng đủ hết luôn rồi mà nước vẫn đục.

12. Tu_Sinh

Tu_Sinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá trong bể xi mang nhất là loại ca nhỏ thì wan trọng nhất là phải thả thật nhiều rong va tảo vào vì bọn này yếu lắm chịu lạnh kém khi cho rong vào sẻ làm cho nhiệt độ trong H2o cân bằng cá sẽ đỡ đai

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nếu hồ xi - măng không có lọc nước mà để ngoài trời thì 100% là đục do rêu tảo, bạn có thể hạn chế bằng cách:
    - thay nước định kỳ, khi thay nước dùng bàn chải chà vách cho hết rêu
    - hạn chế ánh sáng chiếu trực tiếp
    - thả bèo, rong cho chúng lọc nước
    - cho cá ăn ít, không để thức ăn dư.

14. quanlahan

quanlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nui hồ xi măng đ7o75c cái,hồ bám rêu cá ăn rêu,khỏi lo chết đói,tiếp thêm thức ăn,nhưng bù lại nước dễ đục do tảo mọc tràn lan.Nói chung nui hồ xi măng mình thấy chỉ có 7 màu là hợp thui

15. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nếu là hồ ximăng thì nguyên nhân gây đục nước là ánh sáng mặt trời. Sinh tảo nhiều sẽ làm đục và xanh hồ. Bạn nên để hồ dưới bóng râm và cho thêm một ít bèo trên mặt nước sẽ hạn chế đi rất nhiều. Lúc trước ở quê mình nuôi cá có người chỉ là mua mấy con dộp bỏ vào thì nước trong vắt. Mình cũng đã thử lúc đó và kết quả thật là tuyệt vời. Giờ vào trong này không tìm thấy con đó nữa.Hic. Nó giống dạng con hến nhưng vỏ hình thoi vào lớn hơn hến rất nhiều. Bác nào có cho mình xin nhé.:D