Nuôi cá biển, cần được tư vấn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cáLaLàng, 28/11/07.

1. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn yêu thích cá biển. ;)
    Tôi vốn rất thích cá biển, nhưng sau khi tìm hiểu thì biết muốn nuôi mấy đứa này sống mạnh thì điều kiện hồ nuôi phải thật tốt, hồ to, hệ thống lọc đáy làm việc 24/24, nước đúng phẩm chất, sắm máy đo độ mặn,.v.v... và chủ yếu là do ở xa biển quá nên chắc là chỉ lên web xem hình rồi thèm thuồng vậy thôi. Các bạn cho biết có thể nuôi một vài con cá nhỏ dễ nuôi hoặc loại hải quỳ dễ sống, cách nuôi dưỡng trong điều kiện trên.

2. Reeferholic

Reeferholic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn, nếu bạn nuôi cá biển thì nên xác định là sẽ mất thời gian, công sức và tiền của khá nhiều. Nhưng bù lại nó sẽ đem lại cho bạn 1 khoảng thời gian thoải mái, kiến thức và nhất là niềm tự hào mà không phải loại cá nào cũng đem lại. Nếu bạn ở xa biển và bạn có điều kiện thì bạn nên mua muối biển nhân tạo có bán theo bao ấy. Mình khuyên bạn chưa nên nuôi cá và hải quỳ vội khi chưa nghiên cứu kỹ, chúng sẽ chết ngay!!!. Khi nào quyết định thì anh em sẽ tư vấn cho bạn cách làm hồ và setup :)

Thân

3. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn đã cho ý kiến. Chắc đầu năm 2008 mình sẽ tiến hành sắm sửa và học tập dần việc nuôi cá. Nghe nói nếu trang bị đủ "đồ nghề" cho hồ cá để chúng sống mạnh và có màu sắc đẹp thì tốn không dưới ...chục chai. Thôi ráng dành dụm vậy. Àh, nghe nói cá mặt khỉ xanh dễ nuôi phải k bạn?

4. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mặt khỉ xanh loại Powder Blue Tang rất khó nui tuy nhiên níu là loài Bắp Nẻ Xanh loại Blue Hippo Tang thì rất dễ nui,2 loài này khác nhau hoàn toàn nha,bác nên phân biệt cho kĩ.......

5. vijaydao

vijaydao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghề chơi thật công phu nhỉ, Thích là 1 chuyện, Thực hiện được thì còn khó hơn, Theo đuổi được thì lại càng khó nữa... Chúc bạn thành công!

6. cáLaLàng

Thích đã nhận:
    1
    Thành thật cảm ơn các bạn rất nhiều. Hiện nay thì điều kiện kinh tế của tôi vừa tạm đủ để sắm và trang bị một hồ cá biển.
    Tôi có đi xem Thủy Cung ở công viên Đầm Sen nhiều và thấy họ làm hồ kính xây luôn trong tường khoảng hơn chục ngàn lít nước và nuôi cá mập cá đuối nhìn rất hay, rất đã, không biết phải diễn tả thế nào. Người chăm sóc cá nói là "Hồ nước mặn lớn như vầy thay nước có cũng không nhiều lắm, nước nuôi cá là nước biển thật được chở về. Cá mập ăn cũng dễ nên ít tốn công chăm sóc." Vậy cho hỏi thêm nếu muốn nuôi cá mập với điều kiện kém hơn tí như hồ khoảng 2000lít trở xuống được không mấy bạn? (Chỉ hỏi cho biết chứ chỗ đâu mà nui :( )

7. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo em đc pík có mấy loài cá mập nhỏ con,nhưng nui trong hồ 2000lít thì hơi bé cho nó.Hồi đó qua Công Viên Nước Đại Dương bên Ng~ Thị Thập thấy mấy con cá mập bông rất đẹp nhưng bây giờ bên đó đóng của rồy và hổk thấy ai bán cá mập nữa...