Nuôi cá chép KOI trong hồ RỒNG.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi hoanglongan, 10/7/08.

1. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trước đây mình quan niệm chỉ nuôi duy nhất riêng biệt cá rồng trong một hồ và không muốn nuôi chung với loại cá khác vì sợ không thể vệ sinh thường xuyên sẽ làm cho môi trường nước mau nhiễm bẩn,ảnh hưỡng đến cục cưng của mình.
    Nay con CLHV của mình đã được hơn 45cm rồi,nhìn nó đơn độc mình cũng thấy buồn nên đã quyết định thả thử vào hồ 2 em chép KOI nhỏ.Ngày đầu mình cũng thấy lo cho 2 em nhỏ kia lắm,nhưng sau vài hôm thì mình thấy tình thế khác hẳn không như mình suy nghĩ ,Con CLHV có vẽ chịu 2 em KOI ghê lắm,nhìn nó cứ bơi theo 2 em nhỏ và trông nó hoạt động hơn,nhanh nhẹn hơn.
    Cái mình muốn đề cập ở đây là vì cá KOI là loài cá ăn đáy,nên hầu như những thức ăn thừa,rong bám vào thành hồ và lớp cặn bụi trước đây hay thường xuyên đóng dưới đáy hồ đều được dọn sạch sẽ vả liên tục(cá KOI bơi suốt ngày lòng vòng trên dưới hồ).Hơn nữa,mình chỉ cần mỗi ngày cho mỗi con ăn chĩ vài hạt cơm,hay 1-2 con trùng nhỏ là đũ bữa,ngoài ra nó đi phân ngoài cũng ít thôi nên mình thấy thật là đơn giản và tiện lợi vô cùng.
    Bây giờ mỗi khi ngồi ngắm cá thấy khung cảnh sinh hoạt của chúng cũng vui vẽ hơn,các bạn ạ.

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Không nên nuôi chung cá koi với cá rồng. hai loại nhiệt độ trong nước khác nhau cho nên cá rồng có thể không chốn nỗi vi khuẩn ở cá koi. Tôi biết một con sống riêng rất là buồn nhưng bạn phải quang tâm đến môi trường của nó. Nhiều cá thì sẽ làm ô nhiễm nhanh hơn. Nếu thất sự muốn nuôi thì nên nuôi NL.

3. CAVAYXANHS

CAVAYXANHS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    anh nuôi cá HE đi anh . nó cũng vui tính lắm với nhạy cảm và nhanh nhẹn lắm Cá rồng khó mà cắn nó vì nó quá nhanh:D

4. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Nghe anh nói mình cảm thấy không an tâm,Vậy cá KOI thường phát sinh vi khuẩn gì vậy anh Kevdv.Cám ơn anh trước.Thân.

5. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To Anh hoanglongan: Anh nuôi cá koi chung với cá rồng thì nhìn vui mắt hơn phải không?, nhưng em thấy làm như vậy giảm đi giá trị của cá rồng. Giống như anh cho 02 người hầu da đen xấu xí vào làm bạn với 01 hoa hậu vậy..?..
    Trước đây em nuôi một con KLU khoang 12cm, thấy nó đơn độc quá. Mua thêm 02 con cá mập nước ngọt (Theo tên gọi của người bán), vì loại cá này sống ở tầng đáy, có thể sẽ ăn hết phân của cá rồng thải ra. Nhưng rất đáng ghét là nhiều lần mình thả mồi vào, cá rồng cưng chưa kịp ăn thì 02 ông cá mập trắng kia đã đớp hết rồi. Bụng căng phình ra muốn bể luôn thế mà cho mồi vao bi nhiêu nó đớp bấy nhiêu, cá rồng ăn hỏng kịp nó. Thấy ghét quá thế là bắt 2 em ra bỏ sọt rác, cá rồng vẫn chỉ ở một mình.

6. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sao kì vậy .KLU là loài rất dữ không thể sống chung với con nào cả . Chỉ có thể nuôi chung khi bon kia lớn hơn rất nhiều .Con KLU của bạn chịu 2 con kia thì cũng hơi lạ.

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Do KLU của bạn còn nhỏ chứ cỡ 30cm trở lên thì mấy con cá mập đó 70-80cm chẳng ăn thua gì đâu.Mình có 1 topic về KLU nuôi chung với các loại cá ăn mồi bạn tìm lại xem sẽ rõ.

8. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Cá rồng mình đang nuôi là em Cao lưng HV chứ không phải KL Úc nên mình mới dám thả 2 em kia vào chứ nếu là KLU thì bó tay.Đúng như anh TPA nói ở trên,không có loài cá nào sống chung được với KLU cho dù là lớn con hơn cũng không phải là đối thủ của KLU đâu.Thân.

9. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình biết thì có koi là 1 loại cá chép,hồi trước mình có nuôi,nhưng 1 thời gian thì trên mình cá ra nhớt làm mình đi lại gần (cách 2m),muốn ói :sick:,cảm giác lúc đó khủng khiếp lắm :sick:

10. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    :laughing: lại tính nuôi chung với con quá bối 2002 hả:devil:

11. hoanglongan

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nuôi cá gì mà thấy ghê quá vậy,cách 2m mà còn nghe mùi muốn ói thật hả.Khủng khiếp thật.Mình thấy khó tin quá à.Hay tại vì bạn hay tưổng tượng quá đó.