Nuôi cá chép trong hồ thủy sinh?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi trieutulong, 7/4/07.

1. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có 1 cái hồ 40*30*30 -> tính chỉ làm thành nguyên 1 cái thảm Javamoss và dùng hồ này để ép cá đẻ. Nhưng chưa kịp làm thì người ta cho em cặp cá chép màu trắng -> nuôi thử (trong hồ đã để sẵn ADA, chưa làm thảm java)
    Nhưng cho 2 con này ăn tép mồi nhỏ -> nước mau đục (đang dùng máy lọc)
    Xin hỏi có cách nào làm cho nước bớt đục không? hay là nếu muốn làm thảm java thì phải loại bỏ 2 em cá chép này ???

2. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
  3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mấy con đó đưng nên nuôi thủy sinh bạn ơi,nó phá cây dữ lắm

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Cá chép là loài ra rất nhiều nhớt nên không hợp với bể thủy sinh lắm.
    Vì sẽ phải thay nước liên tục. Cá chép là loài ăn tạp và rất tham ăn, ăn suốt ngày nên hay bẩn nước.
    Cá chép rất khỏe lớn nhanh lên hay phá cây và hay ăn cây vì chúng tham ăn lắm đó.
    Vẫn có thể chơi được với điều kiện bạn chăm thay nước và chơi cây cắt cắm vì nhớt cá hay bám vào lá cây.Mình chỉ suy luận vậy thôi chứ chưa chơi như thế bao giờ hi.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cây cắt cắm thì càng không được đâu P.P ui, nó sẽ măm măm hết ngon rùi tới gốc... bơi thì lao vù vù, quẫy 1 cái thì cây nào chả bật hết rễ lên...nói chung là NO WAY!

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bọn cá chép háu ăn, bài tiết nhiều, lọc nào chịu nổi... hơn nữa, với kích cỡ hơi khủng, khó mà giữ nổi bố cục bỗi khi hắn lướt qua, lượn lại...
    Cái ao nhà Py khi trước thả dăm em, lúc nào ao cũng đục ngầu, cây cối tuyệt chủng hoàn toàn... hãi quá tát cạn mang đi phóng sinh hết... ao xi măng mà còn thế, đừng nói hồ thủy sinh...
    TTL nên di tản hắn gấp thôi...

7. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nuôi cá chép trong hồ thủy sinh ?????????????? mình ko biết gì nhiều nhưng theo ý bác haidang với Blue_Dolphin thì ko sai rùi (phá cực kì ^_^), với lại nếu làm thảm sao bạn ko nuôi tép cũng đẹp lại đang mốt

8. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Không nên nuôi cá chep trong hồ thủy sinh đâu bạn ơi nếu bạn không muốn thấy bao nhiêu công sức của mình đổ sông đổ biển,vì cá chép là loài ăn tạp và rất phá,chúng sẽ làm hồ của bạn thành bình địa chỉ trong 1 ngày vì mình đã là nạn nhân của nó rùi!!!

9. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn sẽ thấy thêm một điều nếu nuôi cá chép là nó sẽ sục mõm xuống cát sẽ dễ làm động nền lắm nhé bạn.Mình đã từng thử một chứ bé tí cỡ con 7 màu thế mà nó quậy tới bến luôn.

10. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nói chung là không bao giờ nuôi cá chép trong hồ TS,chúng phá,đào tung Java moss ,xới tung đất nền và ăn cây của bạn đó
    Cách xử lí:Mua 1 cái hồ lớn,máy lọc bỏ nó vô là xong

11. marry the night

marry the night Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi tép chi sán không à mà cũng chẵng đẹp :-S chi bằng nuôi cá đá mái chung với guppy ko đc sao :blushing: