Nuôi cá chung với san hô

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi truong_chinh, 9/6/11.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Mình dự định nuôi con Nữ Hoàng, Bá tước, mao tiên trong hồ san hô cua mình không biết mấy con này có ăn san hô không các bác, bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo, cám ơn

2. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    3 em này bác nuôi chung bể san hô vô tư :)

3. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Theo cá nhân em con bá tước thì không vấn đề gì còn mao tiên bác cảnh gác nhé vì chúng ăn cá nhỏ mà cá nhỏ là ưu tiên số 1 cho hồ san hô.Còn con nữ hoàng có phải là dòng thiên thần không bác[vì mỗi nơi gọi một khác lên em không biết đích xác nó là con gì],nếu đúng thì là cảnh báo đấy ,vì tùy từng cá thể bác ạ ,có con ăn và có con không,có thể ban đầu mang về nó chưa ăn nhưng khoảng tháng sau nó đã quen và tập ăn được rồi thì nó mới phá san hô,ngoài HN có trường hợp con hoàng gia side nhỏ như vậy đấy.

4. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các bác, cho mình hỏi thêm, hồ san hô của mình, hiên nay sao nó không nở, khi ở cửa hàng thì nở mua về bỏ vào hồ thì không nở, sừnh hưu cung vậy không chịu vươn lên. Mình sài đèn T5HO của Aqua Japan 12000k 3 bóng xanh, 1 bóng trắng, bật ngày 2 lần: sáng từ 6h-8h(để ngắm trước khi đi làm) chiều từ 5h-10h. Mình chỉ có tes NO3 thôi ở mức ~40mg/l, dùnh 1 quạt tạo luồng (hồ 100x40x60). Mình nuôi 2 thia lá mạ, 2 nemo, 2 bónh cát, 2 con sọc ngựa, 1 thia xanh, 1 mó bảy màu, 2 cá bác sĩ, 4 tôm bác sĩ, 1 Chim xanh nghe nói nó phá san hô nên mình cho nó vào ngăn lọc luôn. Không biết có ảnh hưởng đến san hô không? xin các bác cho ý kiến và tư vấn thêm, xin cám ơn

5. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em không có nhiều kinh nghiệm thực tế nhưng đọc bài nhiều thì thấy thế này.
    1. San hô khi vào môi trường mới cần một thời gian nhất định để thích nghi với môi trường và ánh sáng.
    2. Một số san hô chỉ nở ban ngày khi có ánh sáng nên 5h - 10h thì nó đóng cửa đi ngủ rồi (điều chỉnh lại giờ mở đèn).
    3. Nếu cộng luôn cá và san hô em nghĩ hơi nhiều, không biết Skimmer làm việc hiệu quả không. Skimmer, nuôi tảo hấp thụ N, P hoặc dùng GFO.
    4. Sau một thời gian thì những chất trong hồ bị san hô hấp thụ nên dẫn tới thay đổi môi trường, pH, Alk, Cal, Mag... thấp nên không phải môi trường thích hợp để san hô nở tốt chẳng hạn như sừng hưu (bổ sung).
    5... Biết nhiêu đó ah...

6. truong_chinh

Thích đã nhận:
    35
    Rất cám ơn bác Dũng MVP. Bây giờ mình cũng chưa biết phải làm sao để khắc phục nữa, để tổng hợp tất cả nguyên nhân rồi nhờ các bác cho hướng khác phục. À còn nữa mình có 1 con san hô bị roi thịt ra khỏi xương luôn.

Last edited: 10/6/11