Nuôi Cá Dĩa bằng hồ bạt

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi aerohung, 2/10/06.

1. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn, rất vui lần đầu tiên đến với diễn đàn!
    Mình hiện đang ở nước ngoài nhưng khoảng 1 tháng nữa sẽ về hẳn VN và dự định đầu tư nuôi cá dĩa công nghiệp. Mình đã có kinh nghiệm nuôi kiểng, nhưng chưa có kinh nghiệm ép đẽ và nuôi công nghiệp.
    Cách đây không lâu, mình có đọc 1 bài báo đăng tin có người đã nuôi cá dĩa trong hồ bạt thành công. Và hình như trong diễn đàn này có người đã nuôi theo cách này.
    Xin cho biết kinh nghiệm và kỹ thuật nuôi. Những đẵc điểm và lợi thế của cách nuôi này so với cách bình thường là trong hồ kiếng.
    Mình cũng quan tâm về con giống ở VN. Hiện nay mình quan tâm nhất là loại SLSS
    (Spotted Leopard Snake Skin), theo mình biết là loại mới và có giá cao, được lai tạo và mới xuất hiện khoảng 5 năm trở lại đây, hình như xuất phát từ Malaysia thì phải. Loại này cũng có khá nhiều nick name tùy theo người ép như "Dragon King", Scralet Spotted, Crimson Spotted.... Không biết những loại này ở VN đã có ai nhân giông thành công chưa? nếu đã thì đã tới đời F mấy? Giống này có thuần chủng hay không? số lượng có nhiều không và giá cả ra sao?

Xin cám ơn

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Liên lạc mod Lamvn nhé bạn!
    50char50char50char50char50char50char50char50char50char50char

3. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    à nuôi ở trong bạt cũng bình thường thôi , cá vẫn khỏe và phát triển tốt , mỗi tội bị lên nhiều muối tiêu. Loại cá bạn nói mình cũng đang tìm con giống nhưng chưa tìm thấy ở vn , mình đang dự định sang sing chơi một chuyến và mua một ít cá con về nuôi thử đây, mà bạn đang ở quốc gia nào vậy

4. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình xin có vài ý nhỏ...:D :D :D
    Giống này ở VN gọi là da beo, mình thấy có hai loại: nền xanh bông đỏ và nền vàng bông đỏ.
    Hiện nhà mình có 1 cặp nền xanh bông đỏ đang đẻ, đã đậu được 1 bầy rùi nhưng mấy bầy sau cứ hư hoài (chắc tay nghề kém qua :D :D :D ). Mình cũng quen 1 người cho loại này đẻ rất thành công, cặp cá của mình chung trong bầy cá đó.
    Theo mình thì chỉ đời F1 thui vì cá nhập vào VN chưa lâu.
    Muốn có được giống thuần chủng khó khăn lắm, mình quan sát đám cá con thấy có ít con ra bông là da rắn (snack skin) nhưng đẹp hơn da rắn thường.
    Số lượng cá nở thì còn tùy vào rất nhiều điều kiện khác nên không thể nói chính xác được.
    Còn giá cả thì hay biến động, tùy là thị trường và nhu cầu của người chơi.

5. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0

Loại nền vàng là loại có máu "bồ câu" phải không?

Thế ra ép loại này thì sẽ vấp phải vấn đề mà bác Lãng có nêu ra là cá con không đẹp bằng cá bố mẹ. Thế nhưng không đẹp ở chỗ nào? có phải là lên bông không đều và mịn không, hay chỉ lên vằn mà không lên bông?

6. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu mod Lamvn có hứng thú thì xin pót vài bài về kinh nghiệm nuôi cá dĩa hồ bạt của mình cho anh em học hỏi với. Xin cám ơn trước.:) :) :) :) :) :) :)

7. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0

Mình đang ở Mĩ.
    Xin hỏi bạn có biết thủ tục nhập cá ( số lượng lớn) ra sao không? phải xin phép những loại giấy tờ nào?

8. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Đúng rồi, còn loại nền xanh thì có máu da rắn, nên đẻ con ra có con là da rắn (beo lưới).
    Theo mình quan sát thì cá con đời F1 đẹp không thua gì cá cha mẹ đâu (3/4 là beo lỗ, còn lại là beo lưới), nhưng đến dời F2, F3... thì không chắc vì cá bị "trùng huyết".

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn có thể xem thêm một ít kinh nghiệm nuôi ngoài bạt ở đây nhưng cũng chẳng có kinh nghiệm gì nhiều đâu bạn ơi.

Về các dòng cá mới, nhất là cá có hoa văn thì cá con sinh ra không giống cá cha mẹ là chuyện bình thường, bởi vì khi bán cho mình họ bán cá thương phẩm chứ không bán giống, mà cá thương phẩm khác cá giống bởi nhiều nguyên nhân. Nhu cầu giống mới của Việt Nam rất cao, biết được nhu cầu này nhiều người nhập cá thương phẩm về bán giống, khi lấy cá thương phẩm này làm giống thì sẽ ra con không như ý muốn là lẽ đương nhiên.

10. hieuhubert

hieuhubert Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi There!
    Bạn đang ở Bang nào vậy? Mình ở Chicago Illinois.Nếu o có gì trở ngại.hy vọng có thể trao đổi thêm chút ít voi Bạn. :) Thân chào
    My Email :
    vualangtu12@yahoo.com:)

11. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0

Mình ở San Jose , California. Trước đây mình cũng ở Champaign, IL và học đại học tại đó. Năm 2003, tốt nghiệp xong thì mình dời về Cali. Email hoặc Mess cho mình ở nguyenphuonghung@yahoo.com.