Nuôi cá đỉa ngoài sân !

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi caothinh78, 21/12/06.

1. caothinh78

caothinh78 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác !
    mình định che mái hiên và làm 1 dàn hồ để nuôi ca' dỉa,nhưng vì cá dỉa thì ngại tiếng động và ánh sáng,vì vậy mình xin mấy bâc tiền bối cho mình 1 lời khuyên.nếu ngoài sân thì ban đêm mình có thể xài đèn gì?rồi cá đẻ thì mình giải quyết ánh sáng sao?có lẻ nuôi ngoài sân thì cá sẻ ăn hết con.nhức đầu thiệt,mong hồi âm tiền bối! chân thành cám ơn!

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nuôi cá ngoài sân không thể chắc được là cá sẽ xơi con đâu bạn ơi tùy vào kinh nghiệm và chút gì đó hên thôi , cá sinh sản ngioài trời cũng như trong nhà ấy chỉ khác những điểm là ánh sáng ban ngày và nhiệt độ cũng như không khí thôi .
    Cá dĩa chúng ta âi cũng hiểu chúng rất khó tính vì thế nuôi ngoài nhà thì ta cần chú ý đừng để hổ cá nơi nhiều ánh sáng hay nhiều người kĩ tính lại ko cho cả hồ lấy được tí ánh sáng trực tiếp nào cả , nhiệt độ cũng nên chắc chắn vì tránh tình trạng ngày nóng đêm lạnh .Ánh sáng khi đêm xuống bạn có thể dùng đèn hồng ) nói chung tùy theo màu sắc cá mà chọn thô , nhưng tránh màu có bức sòng nóng là ok...) mà nếu bạn ko dùng đèn cũng chẳng sao , nhưng nếu có đèn ta sẽ thấy chúng đẹp hơn , ko tin thì bạn cứ so sánh ánh sáng hồ ban ngày ( ánh sáng tự nhiên) và ánh sáng đèn đêm ( ánh sáng nhân tạo ) xem cái này đẹp hơn, hệ thống lọc tốt bạn nhé.

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    theo mình thì nuôi cá dĩa ngoài sân cũng có cái hay của nó.Bởi con cá được nuôi ở môi trường ánh sáng tự nhiên bao giờ cũng cho màu sắc đẹp và thực hơn,thứ 2 cá sống ở đó sẽ nhanh chóng thích nghi với tiếng động,người lạ...nên chúng dạn dĩ hơn nhiều bạn có thể ngắm vô tư không sợ chúng lẩn tránh bạn

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    liệu cá để ngoài sân ánh sáng tự nhiên thì cá có bị tiêu ko các bác?

5. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Theo mình thì không nên nuôi cá dĩa ngoài sân được vì đối với cá dĩa lam thì không sao. Nhưng đối với cá dĩa bồ câu ( nói chung là màu đỏ ) chắc chắn 100% là sẽ bị muối tiêu. Chưa nói đến ánh sáng của mặt trời sẽ ảnh hưởng đến kích thước của cá dĩa ( độ tròn ). khi hồ nuôi cá dĩa để ngoài sân có ánh sáng mặt trời sẽ bị rêu tấn công dữ dội gây mất thẩm mỹ và vệ sinh cho hồ. chút kinh nghiệm nhỏ san sẽ cùng bạn.

6. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Mình thì lại nghĩ khác bởi mình cũng đang nuôi cá diã ngoài hiên (có mái che) đây cũng chính là điều bạn thịnh78 đang muốn hỏi[-( [-( [-( .Mình thấy cá có ánh sáng tự nhiên phát triển rất tốt màu sặc sỡ.sức đề kháng cao ít bệnh tật.Duy chỉ có điều bể hay bị rêu bám.Nhưng với người đam mê cá thì 1 ngày bỏ ra 30 phút để chăm cá thì quá đơn giản(thế mới là đam mê..hê...hê..hê:laughing: :laughing: :laughing: )
    Dọn rêu ư?chỉ cần 4-5 phút còn lại là ngắm thôi=)) =)) =))
    Còn nắng hả?Nếu bạn không muốn ăn lẩu thì đừng để phơi cá dưới nắng ở nhiệt độ 39-40 độ cả ngày là okie.Giảm nhiệt cho cá vào mùa hè theo tôi bạn nên để xung quanh bể cá vài chậu cây cao( trúc nhật chẳng hạn )nhất cử lưỡng tiện.Ngắm cá ,kiêm ngắm cây.thay nước hồ kiêm tưới cây:applause: :applause: :applause: .Và còn nhiều đièu khác nữa chúc bạn thịnh78 thành công:applause: :applause:

7. cá cảnh

cá cảnh Guest

Nuôi cá dĩa ngoài trời có cái được mà cũng có cái không các bác à, nếu không tin thì bác thử xem sao , nhưng cần phải chắc là bạn thật nhiều tính toán để tránh những cái đáng tiếc nhất ,

8. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cho hỏi

bác quang nuôi ngoài trời bao lâu rồi?mùa lạnh thì làm sao?:confused:

9. caothinh78

caothinh78 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà bác quang ở đâu vậy? hôm nào cho em lên tham quan và học hỏi được không?em thật sự đam mê mô hình mà bác nói lắm, thân chào và mong tin bác.cám ơn các bác đả cho ý kiến, thật bổ ích!!!!!!

10. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    To bác tungvpbank:Em nuôi chưa lâu lắm nhưng nó cũng đã trải qua 2 thời kì cực nóng và cực rét rồi mà vẫn phát triển tốt neen em mới dám nói thế.Mùa rét em cắm sưởi để tránh thoát nhiệt em phủ bạt xung quanh thắp đèn bác ạ.
    To bac caothinh 78: Mình ở ngay thanh Xuân thôi .thực ra lúc đầu mình nuôi cá chỉ để phục vụ cho cô con gái ngắm chơi thôi ,sau này thấy hay hay và mê lúc nào không biết,Rảnh mời bạn đến chơi

11. cobehattieu

cobehattieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :eek:
    thế này chắc chết tiền điện anh nhỉ? ngoài trời HN lạnh thấu xương mà cắm sưởi thế thì...chưa kể lại có cả đèn...