nuôi cá khi nhà có chuột ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi brutal_death, 26/4/14.

1. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hi các bác
    vợ em và em đang muốn mua một bể cá nhỏ đặt ở bàn trong phòng làm trang trí .
    khổ nỗi nhà em lại nhiều chuột quá đêm nó hay bò cả lên bàn để tè bậy .
    em muốn hỏi các bác là em mua về thì chuột liệu nó có nhăm nhe mấy em cá không và có cách nào để hạn chế không ? nhà em có một em mèo nhưng mà nó toàn ngủ thôi chả biết bắt chuột

2. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bạn để bể không sát vào tường, không có đường lên thành bể thì chuột sao bắt được cá,
    Nếu có đường lên bạn để mức nước thâp dưới thành bể 5~7cm thì nó cũng chịu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:59 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:58 AM ----------

Nó mà trượt chân rơi vào bể thì bể thành bẫy chuột, ha ha

3. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bác ạ
    em xem trên mạng có mấy bể cái nhỏ hình thế này :

giá vào khoảng dưới 300k ( gồm tất cả luôn bao gồm cả cá ) em thấy rẻ mà nhỏ nhắn nên mua cho vợ chơi là chủ yếu ( em thích nuôi em gì mà ôm được hơn ) nhờ bác tư vấn cho ạ .

# em thấy có loài betta nuôi một mình trong bể nhỏ cũng hay nhưng em trước giờ em không nuôi cá ( trước em được tặng một em la hán nên em cũng nuôi được 1 thời gian )

Last edited: 26/4/14
  4. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bể càng nhỏ càng khó chăm sóc, phải là người giàu kinh nghiệm mới duy trì cho nó đẹp được.
    Bạn nên chơi từ bể kích thước 600x400 rồi tăng hay giảm dần, từ nuôi cá rồi nuôi đến cây. Mà đã chơi cây thì khó bỏ được thú chơi thủy sinh lắm.

5. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
  6. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    bể các bác đưa cho em to quá .. em chỉ muốn mua 1 bể nhỏ để ở cái bàn làm việc thôi mà . trước em cũng ở một to nuôi la hán rồi mà .
    cái bể này người ta cũng bảo chăm sóc cá cũng dễ dàng không khó khăn j ,thay nước cũng dễ

hay là nuôi betta các bác chỉ em với !

7. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    ui bể cubic 25 mà vẫn to quá với bác thì khó rùi. nuôi betta thì chỉ cần nước :D hoặc thêm 1 cọng rong cho sinh động. vậy là đủ!
    thỉnh thoảng mượn vợ cái gương ra cho cá nó soi là vui mắt rồi :D

8. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi là vợ mình vừa chấm cái bể này . thấy nó hơi thấp bạn xem giúp mình nhé

Kích thước bể cá tròn từ 20cm – 50cm (đường kính) mà nhà mình lại hơi nhiều chuột , ban ngày thì không có nhiều nhưng ban đêm thì nhiều hơn . chúng nó bò lên cả bàn để đi bậy nên sợ chẳng may nó ngã xuống bể thì bẩn lắm .
    cho mình hỏi thêm là thức ăn viên thì cá nó ăn được không hay phải mua thức ăn tươi ? mình giờ đi làm nên không có thời gian nhiều chứ trước nuôi 1 em la hán toàn dậy sớm đi mua tép cho nó :)

9. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác nuôi betta thì cho nó ăn loăng quăng, bobo hoặc giun đỏ. tùy loại nào bác dễ kiếm thôi. còn thì ko phải cho ăn nhiều đâu. em có cái ang nhỏ ngoài sân, vài hôm có loăng quăng lại hớt cho cá :D

brutal_death thích bài này.
  10. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bác
    em giờ đi làm nên sáng thì đi sớm chiều về nên không biết mua gì cho tiện được . em mua chủ yếu cho vợ em đang nghén ở nhà chơi . tối về em mới chơi với bé được . ăn thức ăn viên khô không thì có tốt cho bé không bác ?
    betta nuôi 1 bé có được không hay phải nuôi 2 bé vậy bác ?
    cái bể này vợ em chọn liệu có thấp không bác nhỉ ? betta có bay được qua thành bể không ?

11. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    mọi câu hỏi của bác sẽ đc giải đáp ở đây: http://cacanhvn.com/ky-thuat-nuoi-ca/ky-thuat-nuoi-ca-betta/cach-nuoi-va-cham-soc-ca-betta-cho-nguoi-moi-bat-dau-phan-1.html

đọc hết cả 5 phần thì bác sẽ tự đưa ra đc quyết định cho mình :D

12. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    em đang đọc đây cảm ơn bác nhiều nhé .
    cho em hỏi là tại sao ở trong này người ta nói nên có sỏi hoặc cây thủy sinh, bộ lọc để trong bể mà em xem hình các bác post lên có mỗi cái bể không là sao vậy ạ ?
    về mục thức ăn thì cái trùng chỉ đông lạnh ở hà nội mua ở đâu được bác ? em ở gần khu trung tự , kim liên ? ăn cái đó có ổn không hay là ăn thức ăn viên ?
    em đặt bể trong phòng , thường là ở nhà thì có mở chút cửa sổ còn tối thì bật đèn vậy có làm sao không ạ hay phải đặt ra ngoài chỗ ngoài ?

13. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Trời bạn nói nuôi betta haha quá dễ chỉ cần 2-3 ngày thay nước một lần là cá khỏe

14. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác ơi nuôi betta dễ lắm. sao bác cứ phức tạp lên tự làm khổ mình thế :D mình nuôi nó chứ sao để nó hành mình đc :D
    - sỏi, cây thủy sinh: có càng tốt mà ko cũng đc, hay chỉ đơn giản là 1, 2 cành rong
    - trùng chỉ: thức ăn tươi vẫn tốt hơn thức ăn viên (hay còn gọi là thức ăn công nghiệp). bác ở kim liên thì qua hàng cá to đùng chỗ đầu phạm ngọc thạch cắt xã đàn mua. mà bác nuôi 1 con thì ăn ít lắm. bao h cho hết 1 viên của nó. bác để 1 cái chậu nước ra sân, thỉnh thoảng có loăng quăng thì hớt cho nó.
    - đặt bể thì cứ tiện ngắm đâu thì đặt đó. có cái là ánh nắng mặt trời chiếu nhiều quá thì nó nhanh lên rêu thôi chứ cá nó đâu sợ sáng :D

15. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    à tính mình thích nói vì tối nay mới cùng vợ đi mua được .. đi dạo phố rồi thấy mình mua luôn . mình mua ở chỗ phạm ngọc thạch đây
    có 30k 1 ẻm thui thấy rẻ mà cũng đẹp nên mua . hình em ấy đây ( mình quên không hỏi đực hay cái )

người bán hàng bảo cứ đưa về rồi cho nước máy vào bình thường thui . mình cũng làm như vậy . mình có mua thêm nửa vỉ trùng đông lạnh ( bán thành vỉ như vỉ thuốc ) bảo là mỗi ngày chỉ cho ăn 1 chút và ăn 1 lần thôi .

còn đây là hình bể mình mua cùng . vợ mình mua một túi sỏi nhưng sỏi nó to hơn cả một viên bi ngày trước trẻ con chơi , hễ thả trùng đông lạnh xuống là nó chui xuống kẽ mà cá thì nhỏ nên mình vớt hết ra.. tạm thời để bể trống không .

cá thì nhỏ nên chắc thay nước thì mình tuần thay 1 lần, vớt cá bằng cốc ra rồi đổ 3/4 nước ra rồi thay nước mới vào phải không ?

mình tính mua thêm một em màu đỏ nữa ( ở đó chỉ có mấy màu ) nhưng mà chả biết ngăn cái bể ra sao cho đẹp mà an toàn

bạn xem tư vấn cho mình nhé !

16. KitKat

KitKat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bể này thì khó ngăn để nuôi 2 nhóc lắm :D nhóc này là đực. thay nước thì lấy 1 chậu nước máy để qua đêm cho bớt clo rồi thay. xin thêm ít bèo tấm vs 1, 2 cành rong là đủ sinh động rùi :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:57 PM ----------

[​IMG][/URL][/IMG]
    muốn nuôi cả đôi thỉnh thoảng cho cno hằm hè nhau thì bác tìm mua cái này này :D

17. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    à em đọc bài phân biệt cá betta đực cái mới biết là bé nào đuôi dài mà màu đậm thì là đực còn đuôi ngắn màu nhạt là cái hehe
    em vừa xem cái sản phẩm của bác , đắt nhất có 120k mà cái bể hôm qua em mua thì là 130 hic .. theo bác cái bể của em bây giờ ngăn thì ngăn làm sao nhỉ ? em tính cho một tấm kính vào nhưng bể lại cong nên không biết để vào làm sao.. chả lẽ lại cho con em rồi mình mua cái bể kia ...
    mà cho em hỏi là mình thả tép nhỏ hay 7 màu vào nó có lùa không ? trước cu la hán nhà em thích lùa tép lắm ... lùa sống chết thì thui xem rất thích mắt

---------- Post added at 07:52 AM ---------- Previous post was at 07:23 AM ----------

hic không có nút sửa bài .. sao chỗ bán hàng thì người ta lại gọi là cá chọi mà không phải là betta vậy bác ? hay em mua nhầm ?

18. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn cứ mua thêm một bể nữ là được rồi mà với cá chọi là cá betta đấy bạn. Bạn nên mua 2 con một con không cho kè rất dễ bị dính đuôi:D:D:D