Nuôi cá ko cần điện!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Ca con, 22/2/08.

1. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Thưa anh em, mình thấy nuôi cá mà ko có điện thì mình dễ bị "điên" lắm như hồi đó mình nuôi cá bật máy lọc, máy Oxy suốt nên cá nó quen đi nên bữa đó đi học mà bị cúp điện nên về cá chết queo. Bây giờ mình nuôi 1 con Kamalau từ nhỏ mà ko cần máy lọc, đèn hay Oxy gì hết nên đỡ tốn tiền điện lắm mà lại ko sợ cúp điện nữa. Nhưng có nhược điểm là ko có máy lọc nước ko luân chuyển nên đầu em nó ko được to, ko có đèn nên nó đen thui ko biết phải như thế ko?:confused:

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bạn thay 50 % nước mỗi ngày và đem hồ ra ngoài sân nhà dưới bóng mát cho có ánh sáng tự nhiên (hôm nào trời mưa lớn thì đỡ phải thay nước) :)

3. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    uhm
    mình nuối cá trong lu ởngoài trời kg cần lọc cũng kg sao cái này kg biết giải thích sao nữa mang lu vô nhà nó ngủm liền

4. lang_quen00

lang_quen00 New Member

Thích đã nhận:
    0
    tự vì ngoài trời có gió nên mặt nước nó chuyển động nên tạo ra oxy.

5. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không dùng điện thì tiết kiệm được tiền điện và tiền mua thiết bị điện của hồ cá, nhưng cái lợi đó làm mất đi nhiều thứ mà người nuôi cá đa số là không muốn. Ví dụ: không đèn thì nhìn cá không đẹp bằng có đèn; không lọc thì nước mau dơ, cá dễ bị bệnh (mà đây là điều không ai muốn)...
    Theo mình thì kích thước hồ cần rộng rãi so với cá, để khi lỡ bị cúp điện cả ngày cá cũng không sao.

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    to các nhà tiết kiệm điện: nuôi cá không tốn điện thì chịu thiệt thòi hơn rất nhiều so với nuôi cá tốn điện: cá không đẹp, nước không sạch, cá không khỏe, .... cái chủ yếu nhất là không phải là người nghiền nuôi cá, bạn cứ thử sống mà không có điện xem cuộc sống của bạn thế nào nhé. nghĩ bụng ta suy ra bụng cá !?!?! hi vọng sau thời gian thử bạn sẽ có suy nghĩ lại.

7. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Bây h pác chọn tiết kiệm điện kiểu đó, cá ko đẹp hay là cứ xài điện nhưng cá đẹp???Theo mình thì bác cứ xài bình thường cúp điện thì sử đụng máy ôxy chạy pin hoặc sạc bình, nhưng cá La Hán ko có oxi trong vài zờ cũng chả sao đâu pác, tiết kiệm thế có fần hơi wá đó :D

Last edited by a moderator: 24/2/08
  8. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá La Hán đẹp nhờ đèn. Còn không mở lọc thì bạn chịu khó thay nước thường xuyên. Cho ăn ít vì cá ít ăn. Nước o chuyển động cá lâu tiêu thức ăn lắm.

9. Ca con

Ca con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    à

Có gì đâu ko có điện thì đốt đèn dầu, khỏi tốn tiền Internet:devil:

10. HitrungFH

HitrungFH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    284
    Đúng là nuôi cá không có điện dễ bị điên lắm, cho ăn thì không dám cho ăn no, màu sắc thì tai tái, cá thì lừ đừ không sung, chủ cá thì đỡ tốn tiền( vài ngàn một tháng) mà không có vui vì cá không lên đầu, mệt thiệt. Thôi thì sắm oxy pin vậy

11. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Chơi cái gì là cái không tốn tiền bác nào chỉ cho em.Chơi cá mà không thích tốn tiền thì cho cá vào chảo mà chiên lên là từ hôm sau đỡ phải sợ tốn tiền :):)

12. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu là mình, mình sẽ mua 1 bức tranh Cá thật đẹp về treo, tha hồ ngắm mà ko lo tốn kém gì hết. hiihihihihihihihihihib-(

13. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá mà sợ tốn điện thì nuôi làm gì nữa bạn,mà cá lại xấu với sinh ra nhiều bệnh vì vệ sinh ko đc sạch.Đã chơi thì phải tốn kém chứ.

14. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Nói chung đã chơi thì phải tốn kém các bác à, hơn nữa chơi cá là thú chơi tao nhã có tốn chút ít cũng đâu có sao, còn hơn bài bạc là bác thằng bần, đi nhậu tốn tiền, mệt người... tai nạn giao thông, gác tay gác chân lại dính phải cái vụ KIA mắc công :D

15. dinhtrantanduc1

dinhtrantanduc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nghi bữa nào cúp điện cho vài bịt oxi khô vào 10k 1 bịt . Nhà mình cúp điện 2 ngày cá cũng kô sao !

16. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chơi mà sợ hao thì nghĩ chơi sướng hơn, nói đùa chứ bạn xài hồ lớn thì bạn mở máy lọc và oxy cả ngày( có thể cho tắt lúc nghĩ trưa 1-2 giờ) sau đó cho chạy tiếp khi ngũ mới tắt thì cả đêm cá cũng không sao đâu, bạn xài loại bơm lọc và oxy chung công suất 12watt cũng được không hao điện đâu

17. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì vẫn phải cần tới máy lọc và máy sục oxy, giống như người nếu đủ ánh sáng oxy thì mới phát triển tốt được , nhà mình cúp điện từ sáng tới chiều mà cá có chết đâu, xin lưu ý 1 điều là trong và sau khi cúp điện 1 thời gian thì không nên cho cá ăn vì cá sẽ sình bụng, hãy để thời gian khoảng 2-3h sau thì hãy cho ăn nha các bạn

18. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to Ca con: bác này gay nha, ai cũng như bác thì nhiều nhà sản xuất và cửa hàng hy sinh vì không bán được lọc, đèn, sưởi,... các thiết bị dành cho hồ cá dùng điện quá. Theo ý kiến của mình thì những thiết bị đó dùng để hỗ trợ cho cá phát triển nhanh, khỏe, và tô thêm vẻ đẹp của cá.
    tất nhiên nếu ko dùng đến các thiết bị trên thì cá vẫn lớn được nhưng mình đen, hồ bẩn, cá dễ giật mình nếu có ánh sáng hoặc tiếng ồn..... Nhưng cái lớn nhất là nhà nước sẽ hoan nghênh ý kiến của bạn đó, bởi cả nước đang thực hiện chính sách tiết kiệm điện mà.
    Đấy là ý kiến đóng góp cho vui chứ mình không có ý gì đâu nha. Chúc cá của các bác ngày càng đẹp.
    Spam các bác vui long vô bình luận về hội thi la hán lần I cùng trong kinh nghiệm và các vấn đề nha. Thanks all