Nuôi cá La Hán thương phẩm. Được lắm chứ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi letrong, 10/3/08.

1. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn trên 4 R.
    Mình mới mua 20 em cá bột. Mình dự định chỉ chừa lại 4 em. Còn những em không có triển vọng mình thả xuống hồ xi măng nuôi dạng ăn thịt. Đây là một giải pháp xem ra cũng khá hữu hiệu phải không các bạn. Cách này không lâu mình xem được trong ti vi nói về cách nuôi cá La hán bên Thái Lan. Hôm nay gửi lên đây , anh em xem và góp ý dùm mình nhé. Thanks đã xem tin.

2. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tham vọng rất lớn nhưng e rằng hơi chủ quan, con số cá bột mua về có thể lên đến 5 chục, 1 trăm... mà có khi vẫn thất bại (ko tuyển dc những em ưng ý). May hơn khôn, chúc thành công.

3. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho mình hỏi, nuôi dạng ăn thịt là thế nào?Tức là nuôi đại trà giống như người ta nuôi mấy con cá lấy thịt đấy àh?Nhưng mình đồng ý với bạn Dobermann, bạn chủ topic hình như hơi chủ wan . Vì trong 20 con cá bột đó có khi ko đc con nào đẹp hết vì tỉ lệ lên đầu của cá La Hán là 1/1000 mà :). Nhưng nếu hên thì có thể chỉ cần vài con thì sẽ đc 1 con ưng ý ngay

4. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tỉ lệ 1/1000 thì cá giá cá LH chắc ngang ngửa cá rồng(tỉ lệ này tính theo những năm đầu của dòng cá LH),mình có đi bắt của ông anh 4 con hồi bằng nửa ngón tay,mà trong đó co 3 con đực và 1 con mái,cả 3 con đực lớn lên 3 ngón đều có đầu và thậm chí là to,vì vậy tỉ lệ trong 20 con mà có gien tốt thì ko việc j` phải lo cả.

5. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Cà Mau (xã Tân Thành, thành phố Cà Mau) người ta nuôi cá lahán trong ao đất (chung với cá chình, cá bống tượng) nhiều lắm, nhưng chủ yếu là cá lahán đời cũ thôi (loại rẽ tiền), loại đắt tiền như KKF, NHKC, KKC... chưa có ai thử. Cá sinh sôi rất nhiều trong ao, nên khi thu hoạch cá chình người ta bắt được hàng chục kilogam cá lahán; nhưng ít khi có con nào có màu đẹp, có đầu to, nên chủ yếu là để chưng tương hoặc chiên sốt cà... để lai rai mừng vụ thu hoạch cá chình mà thôi.
    Bản thân mình cũng có thả cá lahán nuôi trong ao (02 con) và trong hồ xi măng (01 con); nhưng không đẹp gì cả, nên thôi..

6. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán mà nuôi trong hồ xi măng???...ác như mỹ.

7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Mỹ cũng nuôi cá LH trong hồ xi măng à :(, pó tay !

8. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nuôi như vậy cũng được. Sau khi bạn lựa ra được vài em cá chiến rồi thì những em còn lại cho xuống ao nuôi như cá điêu hồng vậy. Mua cám rẻ cho ăn khoảng 10k 1kilogam. Lớn lên 1 em chưng tương - 1 em chiên xù và ............Ngon nhỉ ......

9. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hên xui thôi bạn à, ông bác mình cũng đã từng làm như bạn đó, mua 100 con cá bột nhưng cuối cùng chả được con nào lí do là bầy đó bị lỗi do ham rẻ, bị trùng huyết nên mù hơi bị nhiều mặc dù đầu gù to lắm, mình thấy tiếc thiệt

10. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sao nghe nói lai cá cận huếyt là tốt mà chứ đâu có gì đâu

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình biết được. Cá cận huyết ra dòng con không đẹp và khả năng chết của cá con khá cao. Tuy nhiên những em đột biến thì khỏi chê đó.

12. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy nuôi cá kiểng cũng nên bắt chước nước ngoài cho nó đạt hiệu quả và kinh tế. Ví dụ có 100 bạn, mỗi bạn ép 1 bầy ra được mấy trăm con. Chúng ta tiếc không chọn lọc kĩ nuôi lớn toàn là cá rô phi không à Như vậy thị trường chắc chắn sẽ tràn ngập cá la hán xấu biểu sao cá la hán không xuống giá chứ . bán không được mà hao tài lắm đó............