Nuôi cá mập cảnh (cá tra) và có nóc thiệt hại quân số

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hoahongnho, 15/6/08.

1. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đang nuôi 1 hồ thập cẩm khoảng 120 con cá các loại hôm nay có mua được 1 cặp cá mập và ít cá 7 màu trên LXT về qua đêm thì thấy biến mất 2 con cá 7 màu, trong hồ thì ngoài cá mập có 1 số con khác như hồng két, cá hõa tiễn, cá dơi và các loại cá nhỏ như cá ngựa và cá song kiếm, hột lựu (đều to hơn cá 7 màu) nhưng lâu nay thì không có vấn đề gì cho nên tới bây giờ không biết chính xác có phải 2 con cá mập này là thủ phạm hay không ? Có bạn nào nuôi cá mập confirm dùm mình để quyết định trả lại chỗ bán. Ngoài ra phát hiện mấy con cá nóc có xu hướng thích măm đuôi các loại cá khác đặc biệt là thần tiên nhưng mình cũng chưa tìm ra cách giải quyết. có bạn nào có bí quyết nuôi chung thì chia sẻ kinh nghiệm. Cảm ơn

2. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nuôi 7 màu thì cần bắt những con quái vật này ra nhe bạn:
    Hồng két (Nhìn ngu ngu đấy mà từng ăn trọng 1 con bống vàng dài 7 cm ~X()
    Hỏa tiễn (Răng chỉa tùm lum ->khỏi nói cũng biết trình độ ^^)
    Cá dơi (Con này mình ko biết rõ nhưng loại này thường nuôi chung với cá dữ => cũng ko hiền)

Con cá tra cảnh thì hiền lắm.chỉ cần đừng to qua so với 7 màu là ok (nhỏ quá nó tưởng là cá mồi ý mà)

3. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn, hồng két và hỏa tiễn của mình thuộc dạng mini và trước giờ cũng không có ăn mấy con cá nhỏ kia cho nên cũng không biết thủ phạm là ai mình sẽ tiếp tục theo dõi. Sẵn đây mình đang muốn tìm mua ít bống vàng mà không thấy ở đâu bán, trên LXT có bán nhưng cá bống vàng họ bán thấy trắng nhạt nhạt chứ không phải màu vàng ... họ có giải thích là nuôi lâu sẽ ra màu nhưng họ cũng có mấy con màu vàng (cùng size với mấy con màu trắng) chưng trong hồ thủy sinh màu rất đẹp mà lại không bán, chẳng hiểu có phải thiệt hay không nữa.

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nuôi lâu dài sẽ xảy ra hiện tương sau.
    Cá mập (cá tra) + Hỏa tiễn + Cá dơi + Hồng két sẽ lần luợt nuốt hết tất cả những con khác trong hồ sau đó cá mập (cá tra) khi lớn sẽ đủ sức nuốt hồng két,cá dơi....kể cả chùi kính.

5. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @hoadongnho đúng đó bạn,nuôi 1 thời gian nó quen nước thì sẽ lên màu vàng thôi.Mình mua con bống vàng lúc mới nuôi cá nó trắng nhách,cứ tưởng chuột trắng.Nuôi chừng 1-2 tháng thì lại thành màu vàng ^^

6. hoahongnho

hoahongnho Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy hôm gần đây mấy con phượng hoàng của mình bị teo đuôi hết, bơi lờ đờ, vớt ra ngâm hồ có thuốc bột vàng chống nấm và tăng nhiệt độ lên 32 C trong 2 ngày cũng vậy không có gì thay đổi, còn cá phượng hoàng lùn thì trên người bị những vết đen giống như da người bị bầm tím vậy, đã chết 1 em, 2 em khác vẫn bị bầm như vậy nhưng vẫn bơi lội nhanh nhẹn không có cách nào vớt ra để ngâm thuốc được. Cá thần tiên thì có 2 em bị lỡ đuôi, trong vòng 1 ngày bơi lộn ngược rồi bơi ngang, ngâm thuốc qua đêm thì đi luôn. Mình đang rất chán, không biết bị gì luôn trong khi những con cá khác thì sống rất tốt, béo ú. Các bạn có kinh nghiệm có thể góp ý giùm mình với. Cảm ơn nhiều

7. Rong Tảo

Rong Tảo Member

Thích đã nhận:
    0
    uh cái này trong phòng mình cũng nhiều trường hợp lắm, lâu lâu cũng thấy những con cá khác như 3 đuôi đen, trắng, vàng lúc mua thì đuôi cũng đẹp lắm, sau mấy ngày thì đuôi lả tả như cây bút cọ vậy, rồi sau đó đến chiều chiều tối tối thì lại bơi ngữa, không hiểu tại sao nữa,
    sẵn đây cho hỏi chút đi, con cá 3 đuổi với con cá hút bụi có cắn lộn không vậy