Nuôi cá thật là khó

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập Cá La Hán' bắt đầu bởi binh1516, 3/9/07.

1. binh1516

binh1516 Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi một chút: con cá nhà mình hơi chậm lên đầu. làm cách nào để cho cá lên đầu nhanh bây giờ. Xin các bạn góp ý:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. Lahan99

Lahan99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn muốn cá lên đầu mau mau thì nen cho ăn nhièu thức an và diều độ mỗi ngày và mua thêm một hủ thức an tổng hợp X.O trong vòng một tháng là thay đổi liền ah` hihihihi zay thui nha

3. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 cách duy nhất................. rót dầu vào chảo, bắt cá bỏ vô, đầu lên nhanh ác :D:D

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì hì, nếu có cách nào làm cho cá lên đầu nhanh thì bạn sẽ đâu thấy cá đầu nhỏ nữa. Cá phát triển phụ thuộc rất nhiều vào di truyền, chế độ ăn uống, chế độ nước. Nhiều khi cá bạn lên đầu chậm mà lên hoài thì sao nè :D

5. BanCaQ5

BanCaQ5 Banned

Thích đã nhận:
    0
    Muốn đầu Lahán to phụ thuộc hoàn toàn vào gen của con cá, với 1 phần chăm sóc nữa.
    mình nghĩ đầu to hay ko , ko quan trọng, quan trọng bạn chăm nó nhiều, thì nó sẻ đẹp trong mắt bạn thôi.

6. thanhhuan

thanhhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em là thành viên mới,muốn tập chơi la hán nhưng ko có kn ,ko bít nui khó ko

7. nhoc_9x

nhoc_9x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lahán thì cũng đễ nui ... nhưng nui cá đẹp lên mới là khó đó a ... :D ... nếu a mún có 1 chú cá đẹp, có đầu ... ngoài việc chăm sóc tốt thì gien di truyền rất wan trọng ... cách tốt nhất với người mới chơi là nên mua cá 1.5~>2ngón đã nhú đầu thì cá lớn lên sẽ có đầu 90% ... ^^ ... e cũng tập chơi vài tháng ... có gì sai mấy bro bỏ wa hén !!!

8. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    làm sao mua mà mình biết gien nó tốt..... mình có khoảng 200k--> 300k .... bạn chỉ mình mua cá làm sao mà nuôi một thời gian nó có đầu u to và đẹp đi

9. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy làm sao bít gien tốt hay không..... em có khoảng 200=> 300k vậy em mua 1 con có gien tốt và đã nhú đầu được không ..... chỉ em cách mua đi....nhìn làm sao để bít đầu sẽ u lớn và châu màu... đẹp.....với 200k =>300k

10. trandangquang

trandangquang Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 200k =>300k vậy có mua được cá có ghen tốt và đã nhú đầu hok(nhú đầu nuôi 1 thời gian lớn tiếp nhá chứ khồng phải là nhỏ hoài đâu) bạn chỉ mình cách mua đi

11. Huu Tho

Huu Tho Member

Thích đã nhận:
    0
    Lên đầu cho cá la hán

Nếu nuôi 1 chú kim kim cương có đầu to thì tốt nhất phải nuôi từ nhỏ, nếu thấy có nhú đầu và cho ăn đầy đủ thì chắc chắn đầu sẽ to thôi. Nhưng đối với giống Kingkamfa thì nuôi cho đầu to thì hơi khó vì xác suất lên đầu của chúng rất thấp. Vì mình đang nuôi 1 chú Kingkamfa đỏ có đầu nhưng ko to lắm, màu rất đẹp, châu sáng, có số 8 trên minh rất đẹp. Để bữa nào mình post lên cho coi.

12. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá có gen tốt mà không chăm sóc tốt thì cũng không phát triển hoạc phát triển không cân đôí.

13. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì 2 3 tr thì có thể mua được cá rồi nhưng vấn đề là tiệm cá quen chứ mấy tiệm lớn "Lổi tiêng" thì khó à. tốt nhất nên chọn dòng Kim Cương (plt, KCX, NHKC...)cỡ 1.5 đến 2 ngón đã hơi nhú đầu và bảng đầu ngang rộng, mỏ ngắn, châu đẹp. Nếu hên bạn có thể mua được 2 chú với số tiền của mình. Bạn chịu khó tham khảo thêm kinh ngiệm của các pro trên diễn đàn để thêm chỉ dẫn. chúc thành công.!.

14. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Cá bạn chậm lên đầu có thể do nhiều yếu tố : giống , thức ăn , cách chăm sóc , môi trường nước , kinh nghiệm ..v..v..!

15. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lên đầu hay không , to hay nhỏ là nho gien di truyền bạn ơi , nếu nó có gien di truyền đầu nhỏ thì bạn có cố chăm sóc tốt đến đâu thì cũng vậy ah . và nó cũng phụ thuộc vào thức ăn + môi trường sống , thức ăn bạn nên mua loại có nhiều chất đạm hoặc thức ăn tươi như : tôm , tép ,cá mồi.. còn nước thì bạn nên duy trì ở 30 độ , cần phải có thời gian để cá phát triển bạn đừng nóng vội , nếu cá bạn to cỡ 3 ngón tay mà chưa có đầu thì có thể nó ko lên đầu nữa ......

16. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bạn ra phố Nguyễn Thông mà kiếm, thỉnh thoảng cũng thấy mấy em đẹp lắm. Khoảng 2 ngón tay mà đầu nhú lên rồi. Giá 300k

17. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mua 3 em mỗi em 300k ,nhưng chỉ được 1 em là ưng ý thui ,1 em cá mái em còn lại ko lên đầu ,cứ nuôi học kinh nghiệm í mà

18. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mình có đi xin 1 chú cá bột, giờ nó được 2 ngón mà lên đầu rùi, chỉ tội không thể nào chụp hình nó được, bác nào biết cách chụp hình La Hán chỉ em với!

19. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    cá bạn có đầu rồi thì cho ăn thức ăn khô như sumogand hay xo, okiko... thức ăn tươi tôm ,tép là hiệu quả nhất .chúc bạn nuôi thành công.hi.....

20. Lonelyboy

Lonelyboy Member

Thích đã nhận:
    0
    cỡ 200-300 thì khó mua đc cá như vậy lắm.Tốt nhất là bạn nên mua cỡ 5 em cá bột về nui thử rùi sau này chọn ra em đẹp nhất.Nếu thấy đc cá bố mẹ thì càng tốt.thường bố mẹ đẹp thì con cũng đẹp.mua cá bột thì rẻ hơn, mình mua tầm 40-150k 1 em chứ mấy.mua ca lên đầu rùi ít nhất cũng 700-1000k lận