nuôi cá trâm như thế nào?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi dl_dn, 23/7/07.

1. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thấy mấy con cá trâm của bác cỏ dại đẹp nên em cũng đi tìm mua nhưng khổ nỗi đà nẵng kô có cá lớn chỉ có cá bé xíu xiu thui(mà cúng có duy nhất 1 chỗ bán thui),em làm luôn 1 bầy về nhưng kô biết nên cho nó ăn gì,mà sao nó chết nhiều lắm,lúc bỏ vô thì cá vân mạnh lắm nhưng đêm tới sang thì cứ lần lượt ra đi.bác nào biết giúp em với.thanks

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá trâm mua về nên nuôi riêng 1 vài ngày xem có bị bệnh không vì chúng hay mang mầm nấm dễ lây sang cá trong hồ TS. Thường thì chúng rất khỏe và háu ăn, bạn nên cho ăn loại thức ăn TQ mịn dành cho neon, 1 thời gian sau chúng lên màu rất bắt mắt.

3. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh cho em biết loại thức ăn TQ mịn dành cho neon có tên là gì vậy?ngoài đà nẵng khó mua lắm anh ơi nên kô biết tên thì hẻo lắm.mà sao nó chết nhiều vậy anh,hôm qua giờ chết gần hết rùi,anh có cách gì để nó kô chết kô,giúp em với

4. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Cứ mua thức ăn hạt bình thường, loại nào cũng được. Khi cho ăn thì lấy một ít cho gói vào tờ giấy, đặt lên bàn, lấy cái gì tròn tròn lăn qua lăn lại vài lần rồi rắc vào cho nó ăn. Đặc biệt, nếu bạn nhúm 1 ít & nhúng tay bạn xuống nước thì bạn sẽ có cảm giác cá rỉa rất hay:D
    Cho ăn kiểu này nó sẽ quen bạn, khi bạn đi ngang nó sẽ bơi theo.
    Cá trâm nó nhỏ xíu vậy đó! Cá của bác codai to uỵch là nhờ bác ý có cái ống kính khủng bố. Còn em mỗi lần ngắm cá trâm đành lấy cái ... kính lúp ra soi:D:D:D

5. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi cho em hỏi cá trâm này có cùng họ hàng gì với cá neon không vậy ạh.Tại hồ em có nuôi mấy con cá neon mà cá trâm chạy di đâu là neon chạy theo đó .Với lại loài cá này không nên nuôi với cá gì ?Nhà em đang nuôi 1 con cá kiếm +7 con neon+7 con tứ vân +1 con chuột (chưa biết tên vì thấy nó màu hơi hồng không biết đó là giống gì ?chỉ biết nó là chuột àh )+4 con cá hắc molly+cá vàng cỡ 7 con gì đó .Thanks các anh giúp đỡ .

6. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi cho em hỏi cá trâm này có cùng họ hàng gì với cá neon không vậy ạh.Tại hồ em có nuôi mấy con cá neon mà cá trâm chạy di đâu là neon chạy theo đó .Với lại loài cá này không nên nuôi với cá gì ?Nhà em đang nuôi 1 con cá kiếm +7 con neon+7 con tứ vân +1 con chuột (chưa biết tên vì thấy nó màu hơi hồng không biết đó là giống gì ?chỉ biết nó là chuột àh )+4 con cá hắc molly+cá vàng cỡ 7 con gì đó .Thanks các anh giúp đỡ .

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Vịt con: cá trâm họ Rasbora, cùng họ với cá tam giác đó, nếu thích nuôi cá trâm thì không nên nuôi chung với ông tiên, phượng hoàng...mấy loại em đang nuôi thì không sao. Ở VN nhiều cá trâm thì thấy thường chứ bên Tây họ phải bỏ tiền ra mua mới sở hữu được 1 đàn xinh xinh trong hồ nano đó.

8. vitcondeptrai

Thích đã nhận:
    0
    hihi thanks anh nhiều cá trâm nhà em Sống khỏe lắm :) Mà nó hay bi hút vào máy lọc lắm nha .mỗi lần em làm sạch máy lọc đều thấy có 4,6 con cá trâm ở trỏng:-S