Nuôi cá trong bình nhỏ,làm sao làm trong nước và khử mùi?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bluelat, 23/12/07.

1. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mong các anh,các chú đừng cười,em đang là sinh viên, được bạn gái cho cái bình thủy tinh tròn nhỏ (cao 20,ngang 30,dung tích bình khoảng 5 lít) để nuôi cá.Em đã thả vô cá 7 màu và hồng kim,Do bình nhỏ nên em chỉ để được máy thổi oxy.Vấn đề là nước để khoảng 1 ngày là bắt đầu đục,kèm theo mùi hôi tanh,đã thử dùng men vi sinh Bios nhưng chỉ được 1 ngày là như cũ.Tối nào em cũng phải thay 100% nước,cũng biết thế là hại,nhưng mà thay 1/2 hay 2/3 nước thì cái do cái bình nhỏ quá,cỡ 2,3 tiếng sau lại hôi và đục.Không biết có loại lọc nào công suất nhỏ ko nhỉ? em nghe nói dùng than khử được mùi tanh,nhưng không biết thả trực tiếp vô bình có hại j cho cá ko nhỉ?Là sinh viên nên không thể đầu tư nhiều được,ai có phương pháp gì hay giúp em với
    Chết 1 nỗi là giờ em lại đâm nghiện nuôi cá,cái bình nhỏ vậy mà em nuôi tới 6 loại,mỗi loại 1 - 3 em.Mỗi lần ra hàng cá,thấy em nào nhỏ nhỏ xinh xinh là rinh về cho vui cửa vui phòng :laughing:

2. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Pác giống em rồi, trước nuôi 2 con cá vàng, sau chuyển qua trồng cây thủy sinh nên không còn chỗ nuôi cá vàng nữa. EM cũng là SV nên tiền chả có là bao nên chả có tiền mà mua hồ mới nuôi cá vàng, nền em thả 2 con cá vàng đó zô cái hộp :D, định bụng mấy bữa nữa cho thằng bạn nó nuôi.
    Nào ngờ đâu , dc 2 - 3 bữa thì nước đục ngầu, cá vàng của em bơi ngửa hết. Công nhận là nuôi trong mấy cái bể nhỏ như vậy thì chả hiểu chăm nó kiểu gì nhỉ?

3. nguoi_yeu_ca

nguoi_yeu_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này bác mà nuôi mấy con phướn hay cá đá mà loại đuôi dài thì nhìn nó lượn đẹp lắm. nhà em cái hồ cũng như bác vậy nè nhìn khoái lắm. xắp thêm em lau kiếng nhỏ xíu xiu .

4. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Hix,mình có nuôi thử cá vàng rùi, 3 con cực đẹp,nhưng mà lúc đó chưa sắm cái máy oxi nên hôm sau die cả lũ. Rút kinh nghiệm chỉ dám nuôi cá nhỏ,khỏe,thích nghi mọi điều kiện thui.Nhưng mà hình như ko bác nào có kiến thức về nuôi cá trong mấy bình nhỏ này thì phải T_T

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Theo mình nghĩ thì bạn lên ABV này đăng tìm mua 1 cái hồ cũ. Hồ 60 x 40 chừng 50k ah. Có hồ này thì nuôi mấy con cá bé vô tư, lại có thể gắn thêm lọc khỏi mắc công thay nước chứ nuôi trong hũ thủy tinh phiền lắm

6. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Lí do từ đâu em nêu rùi đó,bình do bạn gái em tặng,thay cái khác thì em đâu phải mất công lo nghĩ đến chuyện lọc nước,đọc hướng dẫn của mấy anh trong diễn đàn là ngon lành rùi

7. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hè hè, đã vậy bạn cứ thả cá vào rồi bỏ thêm máy xục oxi zô, chừng 1-2 ngày thay nước (1/2 bể), như vậy chắc là cũng dc thôi, bể nhỏ vậy thay nước liên tục chắc chả có vấn đề gì.

8. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    hix,bác chẳng chịu đọc kĩ gì hết,em chỉ bỏ được mỗi máy oxi,còn máy lọc thì chưa có điều kiện,mí lại bình tròn,em sợ cho máy lọc vô,nó tạo xoáy,chắc cho bọn cá đóng phim "cướp biển Carribe 4" mất.Ngày nào em cũng thay nước mà vẫn cứ hôi với đục.

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn tham khảo tại đây xem có thích hợp không
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1780

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nui bằng cái này chỉ chơi được cá nhỏ thôi,mà đừng cho thức ăn khô mau đục nước.Hồi nhỏ,nhà đang xây,vẫn ghiền nui cá,em cũng có một hũ,nui 7 màu,mà 1 tuần mơ`i thay nước lận.Cho ăn trùng chỉ,để ít thôi,khỏi thở õi gì ráo,tụi 7 màu em nui từ con nhỏ lên nên cũng khỏe lắm.nếu ko thì nui bằng lăng quăng,trùng chỉ,cho từng miếng nhỏ thôi,đừng cho nhìu quá,nên kết hợp chế độ ăn ít,bỏ đói là nước sạch liền,cá nó gầy kệ nó,miễn sống là được,đừng nui cá vàng vì thíu oxi,mà cho máy thở vô nó động nước,còn mau dơ hồ thêm

11. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình đưa ra ý này để bạn bluelat xem như thế nào nhé:

Trong bình đã có cá và nước.
    Trước tiên bạn bỏ cục sủi đi, sau đó bạn mua khoảng 0,5- 1kg sỏi nền( loại nhỏ = 1/2 hạt ngô) rửa sạch rồi thả vô bình đó. Tiếp sau đó bạn mua 1 vài cây rong đuôi chồn hoặc 1 cây Dáy (anubias) loại nhỏ hoặc vừa vừa rồi đặt vào bình.

Tất cả chỉ có thế, bạn hãy chờ đợi rồi nước sẽ trong trở lại
    (Lưu ý: với cái bình này, bạn chỉ nên nuôi các loại cá bé với số lượng rất hạn chế)

12. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn bác Trinh Phuong An nhé,tuy em chưa làm theo hướng dẫn nhưng đây đúng là trường hợp của em.Tối nay em về làm thử xem thế nào.Chúc các bác có 1 đêm Noel vui vẻ bên gia đình

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
  14. amtham

amtham Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin phép được mang cái ảnh trong link mà bạn Trinhphuongan đã đưa ra đây luôn cho mọi người tiện theo dõi :
    Đây là một dạng lọc sinh học , nước luân chuyển trong bể nhờ lực tác động của luồn bọt khí . Các loại vi khuẩn có lợi ẩn trú trong phần sạn sỏi sẽ phân giải chất thải của cá , duy trì cho nước trong bồn cá trong sạch lâu hơn ! Khi đó chúng ta sẽ ít tốn công thay nước bồn nuôi hơn !

15. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Mình nuôi cá từ lúc chẳng bao giờ thấy ai dùng máy oxy cho đến khi lần đầu thấy máy oxy trong hồ cá đĩa của bác giảng viên thanh nhạc Quốc Trụ thì ngơ ngẩn cả người,sau đó thấy cái máy bơm nằm trên hồ đã là 1 sự cách mạng đối với bản thân .Vì thế mình đã trải qua rất nhiều gian đoạn nuôi cá với sự thách thức lớn nhất chính là môi trường nước .Đó là lý do mình biết rất nhiều hệ thống lọc & luôn cảm thấy thích thú với những kỹ thuật mới .

16. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cũng có thể dùng cách này, dùng một bình thuốc nhỏ mắt cắt đáy dùng phần đầu luồn xuống dưới, bên ngoài quấn 01 lớp bông lọc, cấm ống oxi vào thế là xong, mình gởi hình minh họa ,xấu thấy ghê=P~
    [IMGO]http://aycu06.webshots.com/image/37725/2002941838813683007_rs.jpg[/IMGO]

17. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    chẳng hiểu cái bản vẽ của huynx.hcm muốn nói gì cả ? :( nhìn xấu thật :) , nhưng bác có thể nói nguyên lý hoạt động của nó kô ?

18. huynx.hcm

huynx.hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uh xấu ghê, nó hoạt động như cục lọc bằng mút cắm õy ở ngoài tiệm bán ý, õy kéo nước lên thông qua bông lọc

19. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    ý của bác huynx.hcm là bắt chước cái cục hình trụ gắn vào ống oxy như ngoài tiệm hả?vậy sao mình ko ra mua luôn nhỉ,chắc là cũng ko mắc lắm.Nhưng em vẫn ko hiểu cách thức hoạt động lắm.oxy kéo nước lên nhưng đi đâu?kéo lên để làm j?như vậy làm thế nào để làm trong nước được??

20. bluelat

bluelat Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo hướng dẫn của bác trinh phuong an,em đã làm theo và cải tiến một số kĩ thuật nho nhỏ.Nay xin post lên để chia sẻ kinh nghiệm cho anh em nào sau này có trường hợp giống em.
    Theo hình chụp, thì cơ bản em không làm khác hướng dẫn của bác phuong an,chỉ có khác từ ống ra (A) em nối vào 1 hộp lọc tạm nhỏ (đựng cà muối ý mà)
    Hộp lọc đó em chia làm 2 phần,phần trên cùng lót 1 lớp bông hơi dày,tác dụng là giữ lại chất cặn bẩn hút ra từ trong bình.Phần duới em để mấy cục than nhỏ,tác dụng là khử mùi 1 tí I-| (Mấy cái tấm xanh xanh ngăn 2 lớp là em tận dụng từ cái rổ xanh bị cắt làm lớp đáy trong bình :laughing: )
    Rồi dưới đáy hộp,em đục 1 lỗ nhỏ để gắn keo dính ống B.Ống này là khơi nguồn cho sự cải tiến của em,tại theo hướng dẫn bác phuong an, phải hút nước từ bình vào ca,ống thì ngắn,nếu nước chưa vào mồm thì làm sao có lực hút được,mà nước trong bình cá vào mồm thì... :D. Ngoài ra ống này còn có tác dụng lấy nước đã lọc tạm ra ,và dùng lại nước này đến khi nào mà cảm thấy bắt đầu có màu ngà đục thì nên thay nước.Nhưng theo em nghĩ thì cỡ 5 ngày nên thay 1 lần khoảng 20,30 %
    Lời khuyên là nên dùng loại hộp có chiều cao thấp hơn mực nước trong bình,như vậy nuớc hút ra nhanh hơn(khả năng lọc của nó cũng rất nhanh) Lúc cắt đáy từ rổ nhựa nên chú ý đến miệng bình.tại em nghĩ ko bỏ lọt rổ qua miệng bình nên em cứ nhắm miệng bình mà cắt>lúc lắp vào mới ngớ ra là ko đủ đáy bình,và nghĩ lại nếu lớn thì mình bẻ cong cũng nhét vô được :laughing: