Nuôi cá và vấn đề về điện...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nttuan_bnd, 24/1/05.

1. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Hôm vừa rùi em vừa nhận được một cái "trát" thu tiền điện (đã áp giá mới), nhìn vào em tá hỏa tam tinh vì phải trả 1.7 triệu. Quả này thì em toi rùi, tiền đâu mà trả bây giờ? :( . Hệ thống điện của ba cái bể cá của em nó "nhậu" điện kinh dị quá.
    Đợt này có bác nào lâm vào hoàn cảnh giống em không ạ?

2. cauvong

cauvong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Làm gì có chuyện. chắc ông giặt quần áo bằng nước nóng thì mới tốn thế. Một bể cá trung bình 1 tháng khoảng 40-60 số điện thì đáng bao nhiêu! Mà bể của ông thì bé tý!

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Chời ạ, bấy nhiêu tiền đủ sắm 1 em HLH tương đối rồi, tiền tăng là do máy sưởi phải không Ạ?

4. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Bác Tuấn nói sao ấy ?! Nhà em 6 bể ! 3 bể 1m4 - 2 bể 7 tấc - 1 bể 6 tấc . Cộng lại 10 cây thước hai và cũng khỏang 10 cây 6 tấc - thi nhau mở một ngày 8 tiếng . Cuối tháng tiền điện cũng chỉ dừng ở mức 600 là cùng , TB chỉ khỏang 400/tháng .

1,7 t :p - chắc nhà bác Tuấn mở một lúc mấy cái air condition rùi !!

5. trantony

trantony New Member

Thích đã nhận:
    647
    Tại sao hồ của anh Vio chỉ mở đèn 8 tiếng một ngày thôi hả, hèn chi không thấy rêu :p mà sao cây lên tốt quá vậy ?

Lúc trước thì em để đèn 12h một ngày bây giờ chỉ còn 10h thôi mà cây thì phát triển chậm còn rêu thì lên ào ào :D .

6. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Thì em tính toàn bộ điện sử dụng mà nhưng mà. Bình thường thì mỗi tháng thì em phải trả khoảng 1 triệu/tháng nhưng đợt này áp dụng cách tính mới nên em mới khốn khổ thế này. Nếu tháng này nhận "trát" trả tiền điện áp giá mới thì em dám chắc là có ối bác cũng tá hỏa như em đấy.
    Tổng cộng em dùng khoảng hơn 1.200 số điện. Em có ba bể (1 bể 1.5m, 1 bể 1.3 và một bể nhỏ trồng cây) thì 2 bể dùng sưởi 350W chạy suốt ngày đêm, đêm thì mỗi bể bật 1 đèn còn ngày thì 2 hoặc 3 (đèn 1.2m), mỗi bể dùng 1 máy lọc 25w và một tạo luồng 20w chạy liên tục. Thôi quả này thì em phải suy nghĩ lại với cách sử dụng này thôi không thì chết :( .

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hì! Tiền điện nhà bác Tuấn có bao gồm nhà cho thuê không? 1,7 triệu thì kinh quá đi chứ. Đợt vàư rồi chắc do mấy con cá ốm nên nhiệt độ toàn phải chạy 33 - 34, hèn chi...

8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Đây là phần hút điện đấy bác Tuấn. Nhưng máy sưởi không chạy 24/24 đâu vì khi nó đã đạt được tới t° quy định thì sẽ tự đọng tắt, chờ khi t° xuống rồi sẽ chạy lại.
    Chỉ có cách là bác lấy bao bố chùm bể lại để giữ hơi nóng :(

9. Hieplt

Hieplt New Member

Thích đã nhận:
    4
    Hôm tr em đọc trong 4 rum có giới thiệu ổ cắm điện hẹn giờ tắt bật
    Bác nào biết ở Hn đâu bán chỉ cho em. tiền điện nhà em kém 300 bằng nhà Bác Tuấn rồi :(

10. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Mời anh Hieplt xem bài về thiết bị hẹn giờ tại đây

11. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Hìhì tớ cũng phải làm một cái thiết bị hẹn giờ thôi, tớ cũng choáng rùi, không biết loại số ở các tiệm điện cao cấp có bán không nhỉ, bác Hieplt có tìm mua ở đâu được thì giới thiệu địa điểm cho biết với nhé, hay phải nhờ anh Cường mua nhỉ ?

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz nghe thấy bác Tuấn thông báo thế 2 cái đầu gối em nó va vào nhau, rì mà khủng khiếp thế cơ chứ. Thế mới thấy nghề chơi cũng lắm công phu và phải mạnh xiền mới duy trì được.
    Em nghĩ là mấy cái sưởi của bác nó sưởi ấm ví của bác đấy. Em thắp liên tục có 2 ngày mà thấy vòng quay công tơ chạy tít như chiếc nón kỳ diệu ấy ạ. Khiếp thật, tháng này chắc em cũng teo :(

13. Hieplt

Hieplt New Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo chỉ dãn của Haituonglong
    Aqua Green mới có thiết bị hẹn giờ tương tự như cái của Cụ Chương mời anh em qua ngó dùm. Giá bán hiện tại là 85 nghìn VNĐ.
    Khong biết dùng loại cơ hay điện tử thì tốt hơn. Bác nào dùng rồi xin chỉ giáo

14. tranviethoai

tranviethoai New Member

Thích đã nhận:
    30
    Hu hu, đàn cá đĩa 70 con của em đã gặp thảm hoạ vào hồi 18h ngày hôm qua rồi, hu hu, hiện chỉ còn cứu được 15 em thôi, ĐẠI HOẠ ĐẠI HOẠ! :(
    Chả là thế này, hik, các bác ạ, hik : Hưởng ứng phong trào tiết kiệm chống lãng phí tiền điện của anh em trong 4rum, em quyết định đậy kín nắp bể và dùng giấy báo bọc kín xung quanh (theo kinh nghiệm của TranTony va bác AQH), kết quả là tiền điện giảm đáng kể, không phải dùng 2 sưởi 300W nữa mà chỉ 1 thôi. Nhưng ở đời có ai học được chữ ngờ, hu hu, đùng cái hôm qua nhà đèn cắt điện cả ngày, cợ chồng em lại đi làm ko biết, đến chiều về mở nắp cho cá ăn thì ôi thôi thôi, cả nhà biết hậu quả rồi đấy, chỉ còn hơn chục chú ngáp ngáp nằm bẹp dưới đáy bể. Hô hấp nhân tạo, cấp cứu mãi mới cứu được 15 chú, còn lại thì tèo cả, mà lại tẻo hết các em phổng phao mới đau cơ chứ, còn lại mấy em bị tranh ăn còi cọc thôi (tụi này thân hình nhỏ nên ko cần nhiều oxy bằng lũ to xác). Để mai em chụp kiểu ảnh lưu niệm post lên các bác mới thấy thương tâm thế nào.
    Vì lòng tiếc thương vô hạn, em quyết định nhân dịp hội off HAN cuối năm sẽ tổ chức lễ phúng viếng và truy điệu đàn cá. Thời gian 18h ngày mai tại Lan9 - Số 1 Láng Hạ - 3 Đình - HAN.
    Kính mong các bác tới dự đông đủ.
    Với những tấm lòng cao cả có ý nguyện giúp đỡ bằng tiền phúng viếng, khổ chủ xin chân thành cảm ơn!
    :( :( :( :(

15. free_as_abirds

free_as_abirds New Member

Thích đã nhận:
    118
    Xin chia buồn cùng anh và ngư quyến. Thêm một kinh nghiệm xương máu và tiền bạc

16. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Thử sài cái điện tử đi bác Hiệp, cái cơ nhỡ mà nó bị kẹt đồng hồ hành trình như của nhà anh Aquatic thì mỗi tháng lại thêm 1 con nghiện nữa đấy bác ạ. Nếu có điều kiện mà lắp thêm được 1 công tơ nữa, em nghĩ là sẽ đỡ tiên 1 phần nào đấy ạ.

17. dragonhn76

dragonhn76 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nhầm thế nào ấy chứ, em mua cái sưởi 300W ngay từ khi bắt đầu trời rét (do thương đàn cá quá), cộng 3 cái đèn 40W, lọc EF4 chạy suôt ngày cộng chăn điện, điều hoà, quạt sưởi nữa đấy mà chỉ có 199K/ tháng à (ơn trời).

Chắc công tơ có vấn đề rồi. :p :D :lol:

Mà nếu nhà bác có nhiều hộ thì nên lăp thêm công tơ, cũng đỡ đấy.

18. trantony

trantony New Member

Thích đã nhận:
    647
    Em thành thật chia buồn cùng với anh Tranviethoai về vụ thảm sát trên :( .

Và em cũng xin đứng chính là em không kinh nghiệm về vụ đậy kín hồ đâu ạ, cho nên em không có viết bài nào về vụ này :unsure: .

Xin chia buồn.

19. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Thành thật chia buồn ! :(
    Rút lại kinh nghiệm, chắc bác phải thủ sẵn 1 cái máy bơm hơi chạy bằng pin để khi nào bị cúp điện sẽ thế vào đỡ.
    Ở bên này vụ cúp điện rất hiếm nên cũng đỡ (muà đông năm 1999 có 1 vụ bão rất lớn bên Pháp nên có nhiều nhà bị cúp điện 3 ngày ! Người cũng chết chứ nói gì cá)

20. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Xin chia buồn cùng bác @tranviethoai nhé. Dạo trước tớ bị cúp điện 2 ngày nhưng còn may nắm là ban đêm (khoảng 5 giờ chiều) vẫn có điện nên không có vấn đề gì xảy ra.
    Sau một vài lần bị cúp điện, tớ có vài ý kiến nhỏ sau để các bác tham khảo và cùng góp ý:
    1/ Nên chuẩn bị trước máy sục oxy chạy bằng Pin (30k/ 1cái)
    2/ Ngày cúp điện không cho cá ăn (hoặc ăn rất ít) tiết kiệm được xiền để mua pin. hìhì :D . Vui thôi chứ mục đích chính là tránh ô nhiễm nguồn nước.
    3/ Về nhiệt độ (nếu trời rét) lập tức phải dán giấy báo và bao bên ngoài bằng lớp Nylon trong, hạn chế tối đa sự thoát nhiệt ra ngoài.

@tranviethoai: tớ cũng thực hiện như trên đấy chứ, nhưng không đậy nắp, bình thường nhà tớ để tới 7 cái sưởi luôn nên khi tính xiền choáng lắm, thật sự choáng. Nếu đang áp dụng trường hợp nầy mà bị cúp điện thì bác phải lập tức xin xếp để có mặt tại nhà ngay và thực hiện 3 bước trên, ngoài ra nên làm thêm là bác cứ đổ nước nóng vào bể lấy tay quậy cho đều và cảm thấy tay ấm ấm là OK, rồi đi làm lại bình thường, và cuối cùng là chấp tay cầu nguyện cho đàn cá được an toàn. Hìhì hàng viện trợ cho trận thảm sát không biết đang nằm ở đâu nhể?
    Trên đây là những ý kiến nhỏ của tớ, các bác có ý kiến gì xin chỉ bảo tiếp. Thanks