Nuôi cá vàng tổng hợp đựợc không

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi quangvu27, 19/3/08.

1. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bác
    em mới tậu bể 1mx50x45
    định nuôi chung cá vàng. lan thọ , lồi,...(toàn họ nhà 3 đuôi cả) như vậy không biết có ổn không, mong các bác cho ý kiến

2. N&D

N&D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nuôi chung như vậy đâu có sao miễn là bác cân bằng dân số cho ổn định thôi, tránh tình trạng đất chật người đông là được rồi.

3. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá vàng nuôi chung chỉ cần để ý một khó khăn là bọn lưu kim nhật (lưu ly hoặc lưu kim ngũ hoa, lưu gù)
    mình đọc những trang web về goldfish nước ngoài thì loại này là hung hăng nhất trong số các loại cá vàng, đa số những con bị hỏng mắt, hư đuôi là do chúng gây ra
    nhưng hiện mình cũng nuôi chugn với mắt lồi và lan thọ thì cũng không có gì

doandu thích bài này.
  4. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nuôi 1 thời gian, bọn cá vàng giành ăn của bọn lan thọ và mắt lồi, bọn kia đói trông tội quá

doandu thích bài này.
  5. dangchitrung

dangchitrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu muốn nuôi chung thì bạn thử cho chúng ăn thức ăn rải rác, đừng gom lại một chỗ hoặc đừng cho ăn cá mồi vì bọn cá vàng bơi nhanh hơn lan thọ nhiều
    cho chúng ăn trùn chỉ đi, phân tán ra

doandu thích bài này.
  6. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu bạn quyết định nuôi cá vàng các loại thì phải xác định xem có nuôi thủy bao nhãn ko để còn trang trí hồ.Tiếp theo là xác định số lượng cá dựa trên kích thước của chúng, đừng vì thấy chúng đẹp quá mà nuôi nhiều lên thì ko gian sống của chúng sẽ bị thu hẹp đấy bạn.Và nhất là ko nên nuôi thêm loại nào chung với cá vàng nhé, vì cá vàng khá chậm chạp, ko dành ăn lại đâu.Điều tiếp theo là chất lượng của nước đó bạn, cá vàng là loại ăn nhiều và ị cũng nhiều nên chất lượng nước là quan trọng và đó cũng là đòi hỏi đầu tiên của cá vàng đấy bạn.Còn về thức ăn thì như các bạn trên đã nói thì nên cho ăn rải rác trong hồ và đừng cho nhiều quá bạn nhé

7. matkelele89

matkelele89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tuyệt lắm !!!!!!!!!!! không có vấn đề gì đâu bạn . chủ yếu đừng để nước quá bẩn cá dễ sinh bệnh lắm............. thân

doandu thích bài này.
  8. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    bể cá đang êm đẹp, cá bơi nhiệt tình, bổng 1 em lồi từ từ lặn xuống đáy... thở từ từ ( mình cứ tưởng em nó đang ngủ ai ngờ em đi theo ông bà, hix hông hiểu tại sao, các em khác thì vẫn mạnh vô tư.
    Thêm 1 vấn đề nữa, bể cho thêm san hồ vào thì nước bị đục, san hô ngâm 2 ngày, rữa rất kỹ, bạn nào biết xin chỉ giáo để khắc phục.

9. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hình như đừng bỏ san hô ,chỉ có loài cichlid mới thích san hô !

10. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Mình cũng đang nuôi chung mấy em mắt lồi, mấy em hạc, và ba đuôi khoảng 30 em. Hồ mình 90x50x50. Mỗi tuần mình thay nước 2- 3 lần mỗi lần 1/3. Như vậy có ổn không. Mình cho ăn ngày 2 lần: buổi sáng và buổi tối thôi. Đáy hồ mình dùng đá thủy tinh.

11. yellowfish

Thích đã nhận:
    301
    Còn lọc nước, mình dùng lọc tràn 3 ngăn
    Ngăn 1: bông lọc và san hô
    Ngăn 2: san hô và than hoạt tính.
    Ngăn 3: để trống
    Khoảng 1 tuần mình lấy san hô và hộp lọc ra rửa một lần, san hô bán rất nhiều cặn lắng rất dơ.

12. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà tôi không có điều kiện làm lọc 3 ngăn vì, ở huế ít người bán, mà đặt làm thì sợ sai kỹ thuật, với lại thành chằng của bể hơi yếu nên sợ bị tọa
    tôi bỏ đầy san hô vào hộp lọc nhựa, trên là bông , hình như do san hô nên nước màu đục đục dù nhìn kỹ thì không thấy những hạt bụi nhỏ trôi nổi trong nước( có lẽ do san hô giữ lại) nhưng không bít làm cách nào làm cho nước trong được ( 2 ngày thay 1/3 nước 1 lần) ai rành kinh nghiệm làm ơn giúp với

13. duckhoi2104

duckhoi2104 Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng dùng hộp lọc nhựa và cũng đang suy nghĩ xem có nên bỏ san hô vào không, tự nhiên nghe bạn nói nước đục đục, mình lại...hoang mang.
    Nhờ các anh/chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp !!!

14. quangvu27

quangvu27 Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử bỏ san hô vào hộp lọc coi xem thử nước có đục không, để xem phải nước đục là do san hô không ( nếu bị đục thì chịu khó thay nước tí mà:laughing:)

15. yellowfish

Thích đã nhận:
    301
    Bạn ơi, trước khi cho san hô vào hộp lọc, bạn có rửa không? San hô thành phần chính là chứa Calci vậy thì làm sao mà trôi lơ lửng như rát được. Bạn nên xem lại. Nếu k có lọc ba ngăn bạn có thể dùng hộp lọc nhựa, cho san hô và than hoạt tính cũng tốt lắm chứ.

16. bupbebebu

bupbebebu Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn biết chổ nào trong tp.HCM bán cá vàng đẹp không??? Mình đi săn mấy bữa nay mà toàn gặp giống sấu???
    Nghe nói cho cá vàng ăn tép tốt lắm phải không??? Nhưng mình không biết cho chúng ăn ra sao hết vì sợ chúng bị mắt râu tép!!!

17. camatloi

camatloi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn sưu tầm nhiều loại cá vàng nuôi chung nhìn rất đẹp đó!(mình cũng mới xin được 1 cái hồ kiếng lớn,định làm giống bạn đó).Nhưng có một điều là nếu bạn nuôi nhiều thì đừng nuôi thủy bao nhãn nha,vì dân số đông,mấy em kia nhìn bong bóng của em thủy bao nhãn là ngứa miệng>>>táp bong bóng hoài,nhìn mà xót quá trời ,sợ nó bị bể thì rõ khổ T_T