nuôi ccl có thật sự cần mái hay ko ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bayby_boy12, 31/3/10.

1. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    mình muốn hỏi các ae nuôi ccl có thật sự cần nuôi thêm mái hay ko ? nhất là lửa bổi. cám ơn anh em

2. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Mình nghĩ không cần, vì chòe lửa không giống mi, mái hay đực cũng thế thôi do thói quen và tố chất con chim thôi

bayby_boy12 thích bài này.
  3. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    hờ hờ bác hơi bị nhầm đấy,ccl có mái chơi sung hơn nhiều,không tin bác cứ kiếm mái về mà coi hihi

bayby_boy12 and mechimrung like this.
  4. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Anh bật file chòe lửa mái mà chẳng thấy đực hót bao giờ, hôm này ra Hoàng Cầu thử bật file mái xem Chòe Lửa của chú có hót không nhá :)

bayby_boy12 thích bài này.
  5. chichchoecau

chichchoecau Guest

Em cũng nghe mấy bác miền Nam bảo là có mái nó hót xung hơn, thực tế thì cũng chưa kiểm nghiệm được do nhà nuôi mỗi 1 con đực rựa. Nuôi 1 mình nên em cảm giác lúc nào nó thích thì nó hót, ko thích thì nó câm tịt ko làm cách nào cho hót được. Ko biết có mái nó có khá hơn ko ....

6. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cần thiết chứ nhỉ , nuôi thêm con mái để bên canh mấy chú bổi có vẻ như chim mau thuần hơn , và có thể kích trống nhanh hót nũa đó bạn .
    thân

7. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    thực sự theo kn bản thân mình thì nuôi chòe lửa có mái chim vẫn sung hơn, nhưng chỉ nên lâu lâ cho thấy nhau, chúng nó mới xung, thấy hoài sẽ nhàm chim, còn lí do nhiều bạn bảo con mái hót hoặc bật file lửa mái mà chim không hót cung vì nhiều lí do, thứ 1 nhiều khi chim chưa căng lửa, thứ 2, lửa trống ko hề thick con mái hót nhiều, chúng nó chỉ thik những con mái kệu chẹc chẹc và đập đuôi, mấy anh lửa trống nghe dc hay thấy dc là hay nổi khùng làm duyên và hót lắm, nhưng kiếm dc em mái chec chec lien tuc và bài bản thì hoi khó, mình biet có 1-2 e nhưng ng ta ko đe cho, vì loại này kích trống rất tốt

mechimrung thích bài này.
  8. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    theo mình thì nuôi lửa nên nuôi thêm mái vì có chim mái lửa bổi rất mau dạn người , bạn cứ để chim dưới đất cặp mái sát bên , đảm bảo trong 1 tuần chim đứng ngay , chúc bạn thành công

9. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    chim mái phải thuộc bác ạ, tôi mua con mái mộc về còn phải dùng đực thuần mái mộc. Kinh nghiệm là thả 2 con 1 lồng 30pht bắt ra thấy con mái mau thuần hản

10. yeulan21

yeulan21 Member

Thích đã nhận:
    2
    Cứ nghĩ đơn giản, giống ae ta cả thôi, kg có "mái" xem thế giới sẽ thế nào?:devil::devil:

vinh_quangnam thích bài này.
  11. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Rất cần đấy bạn ah. Nuôi mái có 2 cái lợi : Thứ nhất nếu dùng nó để kè sát chim bổi thì bổi lữa sẻ rất mau thuần. Thứ 2 là dùng để kích thích chim lữa trống cũng ok. Điều kiện cần là phải có chú chòe lữa mái hay. Hiện tại ở nhà mình cũng đang dùng 1 em mái để kè sát em lữa bổi đuôi 23.5 mà mình mới mua được 01 tháng và mình thấy chim bổi nhanh thuần hơn hẳn. Tuy nhiên đối với chòe lữa thuộc nên nên dùng mái trong 01 đến 02 ngày (1 tháng cho gặp khoảng 02 lần) , sau đó tìm cách gởi con mái đi chỗ khác hoặc không được cho lữa trống thấy mặt nếu không sẽ đâm ra hiện tượng bị lờn mặt.

12. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Nhà mình cũng có 1 em chóe lửa bổi chả cần mái vẫn thuần rồi hót như thường:confused::confused::confused:

mithuyen thích bài này.
  13. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Theo mình nếu bạn nuôi lửa bổi thì rất cần chim mái vì có mái sẽ thuần chim buổi rất nhanh, còn nếu lửa bạn đã thuần thì việc kè mái không còn mang nhiều ý nghĩa mà tốt nhất bạn nên tìm thêm một em lửa thuộc nữa về thách thức thì em nó sẽ hót cả ngày thôi.

14. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    bố khỉ! đến con người thấy gái còn sĩ, muốn thể hiện mình nữa là con chim. con chim đực nào áp mái mà không hơn lúc để một mình thì mang nó đi đập chết mẹ đi.
    có mỗi cái chuyện gái gú cho chim thôi mà làm cho diễn đàn rùng hết cả rình. Đúng là chổng mông không ra .... nhớt.