nuôi chào mào con

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi tuananh_ca, 4/3/08.

1. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các anh ơi ! em muốn nuôi vài chú CM con nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm ! vậy mọi người có thể cho em biết nên cho CM con ăn gì và mức độ ăn hằng ngày của nó như thế nào ? giúp em chút nhe !!!!

2. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    ăn trái cây nghiền nhỏ cho nhuyển bổ sung thêm sâu và cào cào nhúng vitamin mớm thêm cám cò ít thôi các loại trái cây như chuối ,cam,có 1 số loại ko cho ăn dc 2 loại đó là chắc nhất còn phải giữ ấm, thoáng tránh chuột mèo và khi lớn rồi nên tách ra nuôi riêng nhưng khuyên bác chào mào con nuôi lên ko hay đâu chỉ dc cái dạn nhưng còn tùy vào ng nui nữa hihi chúc bác thành công

3. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    đúng như vậy,nếu nuôi chim CM để đấu và hót thì mình khuyên bạn đừng tốn công nuôi từ 1 chú CM con lên mà hãy tìm 1 chú chim trời bổi hoặc mua chim trời người ta nuôi rồi về mà chơi,chứ bạn nuôi chim con cho dù đến khi nó chơi được thì hót chẳng ai nghe,đấu chẳng ai xem đó bạn.

4. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Bạn không nên cho ăn lung tung đủ thứ
    Theo kinh nghiệm của mình như vầy
    Nuôi lồng che bớt gió
    Thức ăn:
    cám bavì trộn ít nước
    Chuối
    cho ăn cách khoảng 1-2g, lấy 1 que nhỏ bằng cây căm xe đạp, vít 1ít chuối nhúng cám ướt rồi đút cho ăn
    Nước uống:
    Dùng ống hút nước ngọt nhỏ cho vào ly bịt 1 đầu rồi nhỏ cho uống khoảng 2-3 giọt

Cứ cho ăn như vậy không cần cho ăn gì khác
    Cho ăn cào cào,vitamin, hoa quả các loại nó cúm chết liền.

5. Nguyễn Anh

Nguyễn Anh Member

Thích đã nhận:
    1
    cm con nuôi cũng dễ thôi bạn chỉ cần ủ ấm trong hộp cactong lót dẻ thôi hàng ngày dút cho chim bụng cào cào khoảng 40' đút một lần trong tháng đầu thì chim của bạn sống chác 100%

6. tauchungnho

tauchungnho Member

Thích đã nhận:
    1
    tâm sự

chào mào con tốt nhất là cho ăn cào cào và nhiều trái cây nhé:)

7. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    ăn cào cào trái cây và bổ sung thêm vitamin cho chim non là rất cần thiết dĩ nhiên như bác bongbóng nói cũng ko sai ăn thế chim con cũng lớn dc nhưng nhiều con sẽ bị liệt chân khi lớn lên và còn ko khoẻ mạnh bay 1 tý là thở hổn hển do thể trạng ko dc tốt khi chăm sóc từ pé :D

8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Để chơi CM

Bạn ạ nuôi CM để chơi thì nuôi phải kết hợp với dạy. Theo tôi bạn nên tăng cường bắt ,thả nó trên tay,tập cho nó bay từ ngoài về lồng,thậm chí để mó trên vai ,hoặc bay đi chơi theo cùng chủ. Đặc biệt chú ý huýt sáo gọi cho có quen với giọng chủ mõi khi cho CM ăn . Nếu nhà bạn không gần vườn có nhiều CM hoang thì bạn cần có băng CD tiếng CM cho chim non học theo.
    Nói chung nuôi CM từ non lên bạn sẽ được chú chim thuần,nhưng để có con chim hay thì cũng không hề đơn giản đâu bạn ạ . Tôi có một đôi CM nuôi từ nôn lên hiện đã hơn 10 năm rồi bạn ạ. Tạm biệt/

9. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn tất cả các huynh đệ ! nhưng mà bác thieuhungyp ơi ,, bác dạy chim của mình có thành công ko ? giọng hót của nó như thế nào thì bác có thể cho cả nhà cùng biết được ko ? thạnks trước nha!!!

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chú tuananh, nếu không có lý do gì đặc biệt thì anh thành thực khuyên chú đầu tư thêm chút nữa mua con CM thuần về nuôi. Vẫn biết chú là sinh viên nhưng 200-300k cũng có thể cố gắng được nhỉ.

Nuôi CM con thì không thể biết trước được là sẽ bỏ bao nhiêu công sức, và thời gian dành cho nó (ít nhất là 1 tháng), rồi đến lúc chuyền rất dễ chết và bại chân. Hay đen đủi hơn nữa là lúc nó bắt đầu bay được rồi thì bị mèo vồ mất (anh đã từng bị khi nuôi chòe). Thứ nữa là nó sẽ không thể có giọng hay ít nhất trong mấy năm đầu được vì không có "thầy" tự nhiên dạy :D

Nói chung, nuôi non cũng thú vị giống như sáo vậy, nhưng nuôi chim thuần 2-3 mùa sẽ đỡ rất nhiều. Anh muốn bắt mấy chú chim non là để "dạy nghề"cho bọn nhỏ ở nhà thôi :D :D :D. Mình đi công tác, chúng nó còn chăm được. Với lại, bọn nhỏ nhà anh cũng thích có chim non nuôi (có kinh nghiệm năm ngoái rồi).

Vài dòng "lý thuyết", chú thông cảm :D :D :D

11. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    theo em nếu thích thì nuôi thôi nhưng cũng nên xác định là có nhiều thời gian 1 tí .khi chim chuyền ko sợ nó bại chân khi cho ăn đầy đủ khoáng chất

12. ziczac.net

ziczac.net Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cứ khéo lo. năm ngoai sau nhà em có một tổ chào mào. khi em thấy thì nó vừa mọc lông măng. em đi mua ngay một con chào mào bổi về, nuôi được gần 2 tuần thì con bổi hót hơi bị ác, em bắt tổ xuống nuôi được khoang 10 ngay thì chim biết mổ. tách hai con ra, để gần cho nó nghe con bổi hót, lớn lên thì bị một em chim mái còn em trống thì bây giờ hót hay như con chim bổi, lại dạn nữa chứ, cứ gọi là tuyệt vời he he. các bác nuôi ma không dạy thì làm sao nó thành tai đươc. nuôi chim từ non hay bổi không quan trọng, chủ yếu là do có biết nuôi không thôi. nuôi chim non thì đừng có chơi dại ma huýt sáo,... tại sao? .... bác nào cứ thử huyt sáo cho nó quen tiếng xem sẽ thấy hậu quả thôi mà he he.

13. baron_dark82

baron_dark82 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    thử tập nuôi 1 con từ bé cũng hay đấy chứ các pác.nuôi nó lớn lên nó quấn lấy mình còn thích hơn là nghe nó hót mà nó lại sợ mình:))

14. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Ở chổ mình có tiệm chim của a Lương có con chào mào trống nuôi con, cứ bắt chim con về là bỏ vô chim trống đút cho chim con ăn, chẳng khác gì con của nó, chim nhanh lớn lắm. với lại muốn chim con mà nuôi lên chơi hay thì phải tìm con chim già hay. kèm từ lúc nhỏ đến khi chim thay lông ra mí đỏ. rồi tập dợt cho e nó là e nó chơi hay ngay. Tuổi trẻ tài cao mà ^^. Nhớ là khi nuôi chim con mỗi lần cho ăn bạn đừng có hút gió là đc, ko sau này lớn lên nó lại quýt quyeu thì khổ đó. chúc bác thành công...