Nuôi chào mào đẻ tại nhà ???

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Dungtranp11, 4/5/06.

1. Dungtranp11

Dungtranp11 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi một tí ? Có bắc nào đã từng nuôi được Chào Mào đẻ chưa ??? có kinh nghiện gì truyền đạt cho thằng em với. Em rất yêu thính loài chim thôn quê này. Cảm ơn trước nhé.:x

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Bạn nên đọc lại bài viết của tôi nuôi chim đẻ

Nhưng chỉ nói về Chích Chòe. Chào Mào thiệt dể lắm, mùa này là mua chim đẻ. Tìm cho được con chim mái và tróng khá dạn tí chở chim bổi thì thiệt gay. Bạn cần làm cái flight aviary người ta gọi cái là cái chuồn nuôi to cở 1 mét x 1 mét và chiều cao gắp đôi.
    Ở Thái Lan tôi thấy cái lồng bé mà họ vẫn cho ra đời được mấy em chim con.
    Thả cặp chim vào Chuồn chim trong chuồn thì không có đồ vật liệu để tự làm ổ nên bạn phải dùng cái đồ đang gióng như cái tô bổ vào và rơm rạ, lá khô, và vỏ bao cây dừa bỏ vào cho chúng tự làm tổ. Mùa này là mua chim đẻ cũng là chim cân, hể anh tróng nào hót thiệt cân từ sang tới trưa là được. Bạn nên mua thêm vitamins bổ sung như bài viết về cách làm hồng lông cho hồng Yến hay tôi cũng có post lại bài viết về vitamins đó vì chim trong chuồn không đủ chất như nó tự kiếm ăn ngoài trời. Cũng có nhiều người không cần vitamins nếu bạn bổ sung cho thức ăn tưới như cào cào, dế, sâu bọ, và trái cây chính đủ loại bỏ vào cho chúng. Thế là chúng vào việc ngay. Oh còn nữa, chuồn cho đẻ nên bỏ khuất bóng người ít người đi lại là tốt vì nhiều người qua lai chim khó đẻ không tự nhiên.

Và nhớ là một mùa cho đẻ hai lứa là được nên bất tróng hoạc mái ra khi chim con tự ăn được vì cứ để trong đó chung sẽ đẻ hoài hại chim, yếu chim. Bạn nên bất con tróng ra để chim mái và chim con lại trong chuồn. Loại này không hung như Chích Chòe, khi chim con đang phát triển hay khi thây lông bạn nên mượn chim già người khác hay cho bạn bè đêm chim tới cho chim con học được nhiều giọng.

Bạch Đề

PS: ở trong này ngnhai đã từng nuôi đẻ bạn cũng có thể hỏi anh.

Last edited: 4/5/06
  3. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bạn ở Nha Trang à?

Nha Trang miền trung gióng này thiệt nhiều, và miền trung cũng khá nhiều người chơi Chào Mào lắm.

Bạch Đề

4. Dungtranp11

Dungtranp11 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin chân thành cảm ơn bác BachDe^` vì những kinh nghiệm quý báu của bác. Nhưng cho em hỏi thêm một tẹo ??? Chim trống và mái phải được mấy tuổi thì mới sinh sản được ? chim chào mào trống và mái mà mình nuôi ổ từ bé thì chúng có biết tự làm tổ không?? mong bác giúp em với.:x

5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    CHÀO MÀO ĐẺ THÌ CŨNG THÍCH LẮM NHƯNG BỌN CHIM NON LÚC LỚN LÊN THÌ GIỌNG CÓ CHÁN LẮM K VẬY BÁC BachDe?

6. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Chim Chào Mào thông thường

Cũng như các loài chim khác chim nuôi được một năm thì đều đẻ được hết. Như chim con nở cở tháng 5 2005 thì tháng 2006 thì chúng đẻ được hêt, tại vì chim con từ nhỏ cho tới khi thây lông lần thứ nhất chim chỉ mầu đen xám, dưới bụng thì trắng xám, khi tới tháng 10 cho tới tháng 2 thì mùa thây lồng, chim con sẽ có tách đỏ và lông dưới đích chúng cũng đỏ nếu chúng ngoài thiên nhiên, còn mình nuôi thì chúng mầu cam. Nếu bất nuôi trong ổ thì hơi gay, vì chúng khó lồng làm ổ và đẻ tự nhiên như chim trời. tại tôi chưa thử nuôi từ bé như thế vả lại tôi cũng đọc sách của Mỹ nói là hand feed tức là cho chim con ăn bằng tay và nuôi từ nhỏ chúng khó lồng đẻ như chim ngoài thiên nhiên. Nhưng sợ gì đây chỉ là bài viết mà thôi còn thức hạnh thì khác bác cứ thử, để coi xem sao không được thì thôi, dù sao cũng có thứ. Và nghề giậy nghề từ từ bác xe hiểu biết thêm và tin tưởng tay nghề mình hơn. Nếu không được thì bác nên tìm chim mái đã lớn ngoài rừng và tróng cho chắc ăn chúng sẽ đẻ là chất chấn. Bác cũng nên làm quen với mấy người nuôi sành để học hỏi cách thức nuôi cũng như chọn chim. Tại Vietnam mình gióng chim nuôi phần đông đều có nên cũng ít có ai nuôi đẻ bao giờ. Như Chòe, Khướu, Mi, Khuyên, Và CHào Mào. Chỉ có Yến thì tôi có nghe họ nuôi đẻ kha nhiều.

Còn bác xxxbopy hỏi vậy không, vì chim non lớn lên chúng sẽ học tiếng chim già hót và cũng hót y vậy thôi. Như ngoài Đà Nẵng có nhiều cao thủ cho là nuôi chim non thì mau dạn là đúng, nhưng giọng hót của chúng phải học hỏi thời gian và nếu một mua thì khó lồng đi bẫy được vì tài nghệ của chúng cũng còn thắp kém, ra ngoài rừng chim rừng nẹt riết sẽ sợ. Con nuôi chim già thì chúng bây loạng xạ nhát lắm, nhưng nuôi qua năm thây lông lại là khác sẽ đẹp lên và dạn kha nhiều đặc biệt Vietnam bây giờ nhà cửa đông người, nếu để gần người trong một năm sẽ dạn lẹ và đi tập thường xuyên tí thế là có một em chim mồi ra rừng chơi max xế. Tôi biết có mấy người nuôi chim tơ cũng hót hay lắm cho nên chim tơ phải tập thường xuyên hơn là chim già. Tôi biết là có mấy người toàn nuôi chim tơ đi bẫy về rồi nghe giọng hót và coi tướng chim em nào đúng tiêu chuẩn để nuôi em nào không đủ đêm bán ra cho tiệm chim. Vẫn có chim non đỗ giọng chim già đấy mà ít.

Bạch Đề

7. chimnon88

chimnon88 Member

Thích đã nhận:
    3
    cho em hỏi bác bachde là có thể lam lồng cao 1,5m rộng 2m x 90 duoc khôg vẩy?

8. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    chào bạn

Chừng đó là đủ rồi bạn à!
    Bởi tôi thấy dân Thái chỉ nuôi trong cái lồng to nửa mét x4 mà vẫn cho đẻ được.

Thân,

9. Qle

Qle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi mùa nào là nùa chim chào mào đẻ thế anh, và tắm cho chim vào mấy giờ là tốt vậy.Cám ơn mấy anh nhiều