nuôi chào mào non lên vẫn còn nhát và nhảy lông

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 9/6/11.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Cách đây khoảng 1 tháng mình có mua 2 em chào mào non về nuôi! hàng ngày phải đút cho em nó ăn! nuôi được một thời gian thì em nó biết mổ và cũng biết tự ăn rồi. Nhưng từ khi biết ăn không lệ thuộc vào mình nữa nó trở nên nhát hẳn. và trong 02 em, có một em dù là nuôi non lên nhưng bây giờ cũng rất nhát người cứ dến gần lông là nhảy loạn xạ! chui đầu vào nan lồng sưng cả trán! đưa tay bắt nó là nó cắn dữ lắm! mình nghe nói chào mào dễ thuần nhưng rõ ràng em này có vẻ nhát quá! có cách nào giúp cho em nó đỡ hơn! em này nuôi bao lâu nữa thì đứng lồng! anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp!

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bạn đổ cám trong cóng vừa ăn, thậm chí hơi thiếu 1 chút đủ để chim không bị chết vì đói, đồng thời thỉnh thoảng vứt cho nó vài con sâu, cào cào cho nó ăn, vài bữa là nó quen thôi và có thể cầm mồi cho ăn trên tay được thậm chí nó sẽ kêu ầm ĩ mỗi khi bạn đi đâu về.

Tran Quy Vinh thích bài này.
  3. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    hay nhỉ ! em nuôi chào mào lại thuần quá thành ra nó lười hoạt động dẫn đến liệt chân ! :(( bác nào cho em hỏi nuôi non lên như thế nào tránh bị liệt ? em cho ăn hoa quả cám ba vì nuôi lồng rộng mà năm nào nuôi chỉ sống được một vài em chào mào và khuyên đều bị như vậy chỉ có chòe là ko sao bác nào có câu trả lời giúp em cái !

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bạn nuôi riêng lồng,ko thò tay vào bắt. Bạn bắt một lần nó nhảy trốn mà cố tóm nó thì nó nhát luôn

5. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    chào mào non thì mỗi con 1 tính cách riêng, có thằng đút lên thì rất hiền còn có thăng nhẩy như chim mộc thân!

6. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    80% là phái yếu rồi bạn à
    đó là mình cũng 3 lần như bạn
    có gì k phải mong m.n bỏ qua

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim non nuôi lên mà nhát như vậy thì tốt bạn à, chứ nuôi thuần quá thì chim không linh hoạt nhìn chán lắm.

8. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    con chào mào non của em cũng thế, nuôi đút lên mà lắm lúc nó vẫn nhảy loạn xà ngầu, em đúc kết ra là có con dạn người có con ko bác ah

9. congtudon

congtudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    theo mình nghĩ chim dạn người hay ko là do chủ chim , chứ nó biết tự ăn lấy rùi ko chăm sóc để ý như hồi còn phải đút là nó nhát ngay ý mà :D