Nuôi chích chòe lửa đẻ.

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi DAI BTV, 21/10/10.

1. DAI BTV

DAI BTV New Member

Thích đã nhận:
    7
    CÁC BẠN THƯỜNG CHƠI CHÍCH CHÒE LỬA NHƯNG CÓ BAO GIỜ CÁC BẠN NUÔI CHÍCH CHÒE LỬA ĐẺ CHƯA. NẾU CHƯA THÌ TÔI XIN MẠN PHÉP NÓI LẦN NUÔI CHÍCH CHÒE LỬA ĐẺ ĐẦU TIÊN CỦA TÔI. ĐẤY LÀ VÀO N8M 2007, TÔI MUA VỀ MỘT CẶP CHÍCH CHÒE LỬA VÀ NUÔI KHOẢNG VÀI THÁNG Ở HAI LÒNG RIÊNG CHO NÓ KHÔNG CÒN NHÁT NỮA. SAU ĐÓ TÔI LÀM MỘT CÁI CHUỒNG BAO QUANH MỘT CÂY MAI TỨ QUÝ CÓ KÍCH THƯỚC O,5MX2M CAO 2M. ĐÁY CHUỒNGLÀ NỀN ĐẤT. LÀM CHUỒNG XONG TÔI BỎ CHIM MÁI VÀO VÀ CON TRỐNG VẪN ĐỂ Ở NGOÀI LỒNG RIÊNG NHƯNG TREO CẠNH CÁI CHUỒNG. ĐẾN 9ĐẦU THÁNG 2 ÂM LỊCH, KHI THẤY CHIM TRỐNG SUNG LÊN VÀ CHIM MÁI CÓ VẺ KHÔNG CÒN SỢ CHIM TRỐNG NỮA THÌ TÔI CHO CHIM TRỐNG VÀO CHUỒNG. TRONG CHUỒNG LÚC NÀY TÔI CŨNG TREO MỘT CÁI XIU XẮC THUỐC. MIỆNG XIU QUY VỀ HƯỚNG MẮT TRỜI MỌC ĐỂ TRÁNH NẮNG CHIỀU. SAU ĐÓ BỎ CỎ KHÔ( CỎ LÔNG HEO) VÀO CHUỒNG. BỒI DƯỠNG CHIM TRỐNG VÀ CHÍM MÁI BẰNG DẾ, VÀ KHOẢNG ĐẾN ĐẦU THÁNG 3 ÂM LỊC LÀ CHIM BẮT ĐẦU ĐẺ. CHIM ĐẺ ĐƯỚC 4 TRỨNG, NHƯNG CHỈ NỞ CÓ 3 CON. CHIM TRỐNG SẼ ĐÚC MỒI CHO CON. TÔI VẪN NUÔI CHIM CON CHỦ YẾU BẰNG DẾ NHỎ( BỎ VÀO CHUỒNG CHO CHIM BỐ ĐÚT).
    ĐẤY LÀ KINH NGHIỆM NUÔI CHÍCH CHỎE ĐẺ CỦA TÔI. QUÝ SƯ PHỤ CÒN KINH NGHIỆM NÀO VỀ THỨC ĂN CHO CHIM NON XIN CHỈ CHO ĐỆ TỬ VÀI MÓN ĐỂ NĂM NAY TÔI NUÔI TIẾP. SỐ LÀ TÔI MỚI LÀM MỘT CÁI CHUỒNG LỚN HƠN ĐỂ ÉP GÃ KHOẢNG VÀI CẶP. XIN CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ CHỊU BỎ THỜI GIAN ĐỌC BÀI CỦA TÔI.
    À NÀY CÓ QUÝ SƯ PHỤ NÀO NUÔI MI ĐẺ CHO MÌNH MỘT SỐ KINH NGHIỆM VỚI. XIN CẢM ƠN!

2. sauluthu

sauluthu Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng rất là thích nhưng ko có điều kiện nuôi như vậy ,chúc mừng B đã may mắn đc thỏa niềm đam mê.Hy vọng sẽ có

chuyên gia cố vấn cho B.

Thân.

3. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    nuôi chòe lửa đẻ có vẻ dễ dàng hơn nuôi họa mia đẻ các bạn nhỉ! bạn tham khảo thêm trên đây nhé
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62396
    chúc bạn thành công!
    ah bạn cho tôi liên lạc nhé, tôi sẽ mua chim non của bạn :D
    mình tên Hiếu, dt 0982377663

GHT and macula_pt like this.
  4. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    nhìn thấy hấp đẩn quá, ti61c là nhà mình hơi nhỏ nên chỉ nhìn và thèm thuồng thôi.

5. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chào anh DAI BTV ! Nghe anh nói có vẻ anh có ý định nuôi nhiều cặp lửa đẻ đấy nhỉ , không biết đến bây giờ anh nuôi được bao nhiêu cặp bố mẹ rồi nhỉ ? Em cũng có ý định nhưng hơi trể nên giờ kiếm chim mái khó quá , sợ bị trể quá ...... Nuôi chim đẻ nuôi cho sướng chứ đi rừng cũng mệt mà chưa chắc đã bắt được .....:D:D:D
    Anh nuôi mi đẻ chưa , em mói nuôi năm ngoái mà con mi trống không chiệu rập mái nên năm nay thay con trống rồi , chờ đến mùa xem có kết quả không

6. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    giá chim bổi bây giờ là quá cao, chứng tỏ chim rừng ngày càng cạn kiệt. cần thêm nhiều người như bạn để làm giảm nạn săn bắt chim rừng.

7. thanhxd

thanhxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    lửa đẻ năm nay mình cũng đả nuôi được 3 lứa nở rồi đấy,chim non đều phát triển tốt.đả thu học 10 em lửa non đấy.

minhptbt thích bài này.
  8. Hien-C.Tho

Hien-C.Tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Sao top pit này vắng thế ..........................................................................

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em lại gầy lại bầy chim đây :D

Bác thanhxd cho em hỏi cái. Năm ngoái cặp chim của em đẻ và ấp được 4 lứa, nở được khoảng 10 con gì đấy. Nhưng cứ được 1 tuần là con mái lại vứt con non ra khỏi tổ.

Em toàn bị chết kiểu đó, bắt ra nuôi bộ thử 2 chú cũng không ổn :((

GHT thích bài này.