nuôi chim chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyenminhtri_, 21/10/08.

1. nguyenminhtri_

nguyenminhtri_ Member

Thích đã nhận:
    0
    sao con chim em nó đi phân hôi quá à làm sao cho khỏi hôi.

2. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Không cho nó đi nữa! Phân nào không hôi ? Nuôi chim thì phải chấp nhận thôi bạn ạ ! Bạn nên vệ sinh lồng thường xuyên, để vào lồng một cục lông nảo thì mùi hôi sẽ bớt đi.Khi đã đam mê thật sự mùi ấy sẽ dần quen có khi còn có cảm giác "thơm" nữa kìa

3. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Bó tay với bạn :(( !!. Nếu "phân hôi" mà bạn nói ở đây chỉ là phân chim bình thường- do bạn chưa quen- thì bạn nên tập làm quen với nó- nếu bạn muốn gần gũi chăm sóc nó, rồi bạn sẽ thấy nó quen thôi à. Bố mình cũng hay kêu, không cho mình mang mấy con chim vào phòng mình, vì bảo là hôi, nhưng mình thì không thấy vấn đề gì cả...quan trọng là mình muốn nó gần gũi mình và nhanh dạn- và được ngắm nhìn nó nhiều hơn. Còn nếu "phân hôi" của bạn nói ở đây mà nặng mùi hơn phân bình thường, mình nghĩ bạn nên kiểm tra phân của chú chim, xem có gì khác thường không- có thể nó bị đi ỉa- bạn nên chú ý đến chế độ ăn của nó. Theo mình thì cho chim ăn nhiều hoa quả rất tốt, nhưng ăn quá nhiều trong một ngày thì lại không tốt- hoa quả ăn quá nhiều- thừa chất- chim không tiêu hóa hết, nên phân của chúng sẽ chỉ toàn là hoa quả chưa tiêu- phân này sẽ bốc mùi chua rất nhanh + kiếm và vi khuẩn, nên rất có hại cho chim của bạn. Bạn cố gắng cho chim ăn hoa quả làm nhiều bữa trong ngày, cho ăn ít một-ăn đến đâu hết đến dấy, tránh để thùa thức ăn.....thường xuyên dọn dẹp lồng (tốt nhất là 2-3 ngày dọn một lần).
    Chúc bạn nuôi chim thành công!!

4. Tay Nguyen

Tay Nguyen Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Tốt nhất là bác nên vệ sinh lông thường xuyên, cho chim tắm nắng, hạn chế cho ăn chất tanh. Long nảo dù sao nó cũng là chất độc không tốt cho sức khỏe của chim. Thân!

5. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Bạn nên vệ sinh lồng thường xuyên, CM là laòi ỉa nhiều đó, mỗi ngày vệ sinh 1 - 2 lần là được. Bạn cũng cần xem lại khẩu phần cho ăn, có thể bị dư đạm đó, chúc vui ve!

6. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Đúng là phân CM thường nát và hôi hơn các loài chim cảnh khác. Bạn đã thích nuôi chim thì phải chấp nhận thôi.

7. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Do mùa này là mùa lạnh, cũng là mùa thay lông nên chim thường đi phân ướt. Khi xong lông chim sẽ đi phân khô lại thôi.

8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Muốn không hôi

nguyenminhtri_;656640]sao con chim em nó đi phân hôi quá à làm sao cho khỏi hôi.
    1- Bạn chú ý vệ sinh . Đừng để phân, thức ăn thừa rơi vãi lưu trong lồng chim .
    2- Để dễ vệ sinh lồng, tránh ẩm lồng sinh hôi, bạn cắt 2 tờ báo lót dưới đáy lồng chim . Mỗi lần vệ sinh bạn chỉ cần lấy báo đi thay vào đó 2 tờ khác . Vừa nhanh vừa không ẩm sinh hôi và lồng lại lâu hỏng .
    3-Có điều kiện bạn dùng ít bã Cafê ( sao lại cho cháy tới) rồi rải dưới đáy lồng thì tuyệt. Nó sẽ hút và khử mùi rất tốt .
    Bạn thấy phức tạp không. Thú chơi cũng lắm công phu mà .

9. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Tôi mới nuôi chào mào( mới tập nuôi chim ), từ khi mua về đến nay gần 01 tháng mà thấy nó đi toàn là phân lỏng và rất hôi như vậy có phải nó bị bệnh không ? Xin AE hướng dẩn cách chửa trị.

10. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chim bị bệnh thường ủ rũ, phản xạ chậm...nếu chim của bạn không có hiện tượng trên thì chỉ bị đi ỉa thôi. Khi mua về bạn cho chi ăn cám con cò trước đã sau dần dân mới vào cám tốt, có như vậy chim mới không bị đi ị phân lỏng, cho ăn hoa quả cách nhật chứ không cho thuờng xuyên vì để chữa bệnh yếu ruột

11. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào mào là giông chim phân hôi nên ko thể chữa được, bác chiu khó ngửi quen rồi sẽ không thấy mùi gì hết

12. nguyenminhtri_

nguyenminhtri_ Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ơn các anh đã giúp , em sẽ làm theo lời mấy anh vẻ

13. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bạn muốn chim mình ỵ phân ko hôi trừ khi bạn thật sự là người yêu chim thì tự nhiên chim bạn sẽ ỵ ko hôi nữa.