Nuôi chim chích chòe đất sinh sản

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi tr xuan vu, 8/5/11.

1. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Hiện nay tôi đang nuôi chim chích chòe đất, từ con non lên con biết mổ. Và đang nuôi thử nghiệm cho nuôi sinh sản trong lồng, chuồng với số lượng nhiều. Nên tôi viết bài này gợi ý với ACE nào có cùng cảm hứng nuôi chích chòe đất sinh sản, thì hãy vào đây góp ý và trao đổi kinh nghiệm . Tôi rất vui vì được ACE đóng góp ý và chỉ dẩn thêm cho tôi.
    Theo cách nuôi của tôi như sau:
    1- nuôi trong lồng hình khối chữ nhật,cao 0,6m, rộng 0,6m, dài 1,2m nuôi 1 cặp trống mái
    2- Chuồng hình tròn bằng lưới sắt, đường kính chuồng 0,6m, cao 2m . chuồng được để ngoài trời, dưới đáy chuồng là lớp đất cát được bao lại bằng 1 vòng tròn bằng gạch, phía trên chuồng là 1 chóp hình nón bằng tole, là chỗ trú mưa nắng của chim bố mẹ và cũng là chỗ để thức ăn, chỗ ngũ của chim
    Trong 2 kiểu lồng này ;
    Tôi thấy lồng hình chữ nhật di chuyển được thì rất tiện trong sinh hoạt, nhưng không tiện cho chim khi sinh sản, và tốn nhiều công chăm sóc hơn.
    -Lồng hình tròn cố định ngoài trời , khó bảo quản như chuột, rắn, kiến v v kể cã mất trộm , nhưng lại rất tiện cho chim sinh sản vì phù hợp với môi trường hoang dã, chim đủ nắng sáng, yên tĩnh. Đủ thời gian ấp trứng , tỷ lệ chim non sống cao ...
    Thức ăn ; Lúc chim bố mẹ chưa sinh sản tôi cho ăn cám gà và tròng đỏ trứng, thỉnh thoảng thêm sâu, cào cào, dế... Không cho ăn bột của chim hót hiện nay. Gần đến mùa sinh sản, vào tháng 11 âl tôi thúc nhiều sâu, cào cào, dế, ...để chim sung lên tham gia sinh sản tốt.
    Tôi cho chim ăn cám gà vì trong cám gà có đầy đủ dưỡng chất kể cả khoáng, tôi cũng thêm khoáng của chim yến phụng vào
    ..................................và xin ACE chỉ giáo thêm

2. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    anh ơi có phải anh chuyên bỏ mối chim con chích chòe đất và chích chòe than không vậy ?

bocang and tr xuan vu like this.
  3. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Đúng rồi bạn à, mình có chích đất , than và sáo cưỡng , nhưng bỏ sĩ bạn à

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nhưng mà nó có bắt cặp và sinh sản không ah.......................

5. bo_trum

bo_trum Active Member

Thích đã nhận:
    68
    ax..nhìn cái tên há mồm lun..trùng họ tên zoi tui...họ trần hay trương za....:D.............

tr xuan vu thích bài này.
  6. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    EM cũng muốn nuôi đất sinh sản nhưng nuôi chim bổi không thành công , năm nay kiếm chim con nuôi lên rồi thả vào xem thế nào . Anh nói như vậy nhưng em không biết anh nuôi đã thành công chưa vậy ?

7. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Mình có nuôi 4 cặp chỉ đẻ được 2 cặp thôi. Lại có chuyện lạ lùng này, mình muốn nói để các bạn tham khảo. Mình có 2 cặp chim non lên, 2 cặp bổi tuyển ngay vào mùa sinh sản. Trong 4 cặp đó, có 1 cặp non lên và 1 cặp bổi đẻ và còn lại không đẻ, vì thế mình không biết sau này tuyển chim bố mẹ thế nào, bổi , hay chim non lên đây. Cặp bổi nuôi con và ấp trứng tốt hơn cặp non lên.

---------- Post added at 04:44 PM ---------- Previous post was at 04:41 PM ----------

Minh là NGUYỄN TRƯỜNG XUÂN VŨ , còn bạn ..............hi hi kết bạn nha

minhdinh and Trung-SG like this.
  8. Bác làm tổ cho chòe đất đẻ như thế nào ạ? 2 cặp không đẻ ấy chúng có đá lộn không vậy bác?

9. bo_trum

bo_trum Active Member

Thích đã nhận:
    68
    hj..mình là Trần Xuân Vũ cứ tưởng jong họ tên lun chứ...:D.......

10. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    2 cặp không đẻ nó cắn nhau tơi tả luôn, và kết cuộc mình phải tách chúng ra. Năm tới mình không tự cáp cặp như thế, mà cho chúng tự chọn
    Theo cách này các bạn nghỉ thế nào nhé; Mình kè lồng nếu thấy chúng thuận nhau, thì cho vào ở chung, nếu không thì chọn con khác vào. Đây là cách làm của năm tới đó.

11. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Xin hỏi bạn Vũ, tổ là chim tự xây hay do bạn đặt vào sẵn vậy?

12. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Tổ chim tự xây anh à, tôi bỏ rơm cỏ và lông gà ác vào , chim tự tha vào làm tổ

13. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    Xin hỏi nhà của bạn Vũ ở Tp. HCM hả, ở quận mấy vậy, mình ở quận 3. Nếu được hôm nào đến tham quan nhé

14. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Mình đang nuôi chim và rắn ở Long An bạn à . Còn ở Sài Gòn thì con và vợ mình ở. Hôm nay mình không còn thích nuôi rắn sinh sản nửa , nên mới tính qua nuôi chích chòe sinh sản đây. Với con chích chòe đất nó có bản năng nuôi con rất tốt. Bạn cứ bắt, con bổi kể cả trống mái ngoài đồng về, bạn cho chúng vào ở chung với lồng có nhiều chim non, nó tự mổ sâu, dế, trong lồng đút cho chim non rất chu đáo. Vì đó nên tôi mới biết chích chòe đất chăm sóc con non rất chu đáo, mặt dù không phải con của nó. Còn 1 điều lý thú nửa là , con chim đầu mùa, mình nuôi đến lúc giữa mùa thì nó biết mổ ăn cứng rồi, bạn để nó chung với 1 số chim non nó vẩn đút mồi , một cách tuyệt vời như bố mẹ nó từng chăn sóc cho nó.
    Hiện nay mình đang sang bằng diện tích nho nhỏ đất của mình, để làm 1 chỗ nuôi chim đẻ, vì làm chưa xong , nên chưa có gì . Nếu làm xong mình mời bạn đem xem và góp ý nhé

lulu, ross, brianlee and 1 other person like this.
  15. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nghe anh nói vậy chắc anh ghép chúng đại với nhau nên mới cắn nhau là đúng rồi .
    Anh nên cho chúng gần nhau , khi nào chúng thân thiện với nhau rồi thì cho con mái vào aviary và con trống thì để trong lồng cho vào avairy sau 1 tuần mới tha trống ra thì chúng mới có thể kết đôi và không cắn nhau .
    Anh nuôi đất đẻ thì hay quá , em cũng muốn nhưng nuôi chưa được . Mới nuôi được than và lửa thôi .
    Chế độ ăn uống của nó thế nào vậy anh . Chia sẽ em rút kinh nghiệm với . EM cảm ơn !

16. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Chích chòe đất bố mẹ, tôi cho nó ăn sâu, cào dế,trứng kiến, bột.... là chuyện thường xuyên. Có 1 loại thức ăn mà tôi tâm đắc nhất trong nuôi chích chòe là, trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi. Mấy thứ đấy chích rất thích ăn và rất sung đó bạn à

mavanz and giangnamphong like this.
  17. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi... Những thứ này bạn mua hay tự nuôi vậy ?

18. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi;
    Trùn quế thì ai cũng nuôi được rồi.
    Con dán; đất mình lấy đất ẩm và bụi đất, cỏ rơm mục, để vào cái thùng, xô, chậu .... rồi cho con bố mẹ vào càng nhiều càng tốt, thỉnh bạn cho chúng ăn con cá nhỏ, tí sâu, miếng xương trâu, bò, heo,còn dính thịt ....Dán sẽ ăn và đẻ vào đó, mình bắt cho chim ăn
    Con dòi; mình lấy phân bò, trâu tươi , cho vào 1 cái thao, chậu... Để lên đó 1 con cá, hay con vật chết vì đó, để nhử cho ruồi xanh đậu vào ăn và đẻ trứng, trứng ruồi nở thành dòi

ross and giangnamphong like this.
  19. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Những loại này mình nghĩ hàm lượng đạm và béo khá cao... Cho ăn như vậy liệu chim có bị dư đạm hay không ?

20. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    cho ăm ít thôi bạn, không thường xuyên bạn à. Bột hoặc cám là thức ăn thường xuyên