Nuôi chim Dẻ quạt

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi BinhLaocai, 20/7/10.

1. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Dẻ quạt là 1 loài chim nhỏ có cái đuôi xòe như quạt giấy.Hay nhảy múa lanh chanh rất vui mắt.Tiếng hót líu tíu nghe cũng hay.Mùa này có thể bắt được tổ của nó, tổ nhỏ như 1 cái chén con treo rất khéo vào tay tre gai hoặc cành mơ.Tổ thường có 2 đến 4 con. Tuy nhiên nuôi Dẻ quạt non chắc khó.Cao thủ nào có kinh nghiệm và đã từng nuôi thànhg công xin mách giùm với.Rất cám ơn

2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    theo em biết thì nuôi chim dẻ quạt .Nuôi từ non lên cho ăn cám BAVI bình thường

Cho ăn thêm mồi tươi : sâu , châu châu ,giun đất .....\

Chúc Bác Thành Công !

3. caibangtiensinh

caibangtiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    314
    Em thấy người ta nuôi giống chích chòe than vậy. Cũng bắt từ nhỏ, cho ăn cám thực phẩm ngâm nước, cào cào, sâu,..nhưng tỷ lệ sống thấp lắm. Ngay cả chim lớn đem về nuôi cũng khó! Hồi trước ở quê em cũng có một dạo dấy lên phong trào nuôi chim này, nay gần như không còn! Cũng may, nhờ vậy mà nó sinh sôi nhiều, kêu trong vườn nhà nghe cũng thú.

BinhLaocai thích bài này.
  4. chimviet

chimviet Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi chim này bác hỏi bác ngnghai ý cao thủ đấy,hình như nhà bác y cũng nuôi

5. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Thuần tương tự như chòe than, tập vào cám rất khó nên trong lồng phải thường xuyên có sâu tươi ( cào cào, dế .... ), thiếu sâu tươi nó sẽ yếu dần và chết. Nên nuôi trong lồng rộng có cầu phụ để chú nó nhảy, chuyền, đánh đuôi... vì chúng rất linh hoạt khi sống ngoài môi trường tự nhiên.

6. Cu Ruộng

Cu Ruộng Member

Thích đã nhận:
    168
    Bạn mua cám của chích chòe than hay có thể tự làm thì tùy nhưng phải cho thêm nhiều sâu khô, bạn có thể trộn 1 lạng cám 1 gói sâu khô, 1 gói sâu khô không được 1 lạng đâu lưu ý là vẫn phải cho ăn thêm sâu tươi. Chúc bạn thành công trong việc nuôi dẻ quạt

7. suy rong

suy rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình củng có 1 con bây giờ hót ác lắm , lúc đầu mình củng tập ăn cám y chang như các loại chim sâu thôi .bây giờ chim ăn cám an sâu gì củng được thích nhất là khi thảy cho em nó cào cào em nó bay lên chụp 1 cái là dính liền ,

8. choe_hl

choe_hl Member

Thích đã nhận:
    14
    em cung mó­i tập nuôi , các bác nào có fille re quạt hót không gui cho e file vó­i để em kick con chim của em nó hót bác nào có shere cho em voi nhe tuyen.t.an79@gmail.com tks các bac

9. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    nuôi loại nay ko thể thiếu mồi tươi được ,nếu ko tỷ lệ tử vong rất cao.( sâu,cào cào,trứng kiến...)thức ăn hỗn hợp chỉ là phụ thôi,chủ yếu vẫn là mồi tươi.chúc bạn co chú chim khỏe mạnh