Nuôi chòe bổi đúng 1 tuần biết ăn bột, 3 tuần hót ầm hót ĩ :))

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi kimduchieu, 10/5/12.

1. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    em có nuôi 1 em chòe than rất thuần. Vài tháng trước bỗng dưng có 1 em chòe than ở đâu đến sống gần nhà ngày nào cũng vào đánh nhau với con chòe của em, cứ 1 con ngoài lồng, 1 con trong lồng tẩn nhau, con của em thì rách hết mỏ do rúch vào nan lồng còn con ở ngoài thì trụi hết lông bụng :((. Thế là tức mình em đặt bẫy, đúng như em dự đoán sau 3 phút em nó đã bị sập bẫy do cái tôi hung hăng. Mới đầu em còn định thả đi chỉ bẫy dọa để nó ko vào đánh nhau với con chòe của mình nữa, vì em ko có thời gian nuôi sợ nó chết mất thì phải tội @.@. Nhưng may sao, con kia hung hăng là thế, khi bị bẫy vào lồng cũng cực kì nhát người mà em nuôi đúng 1 tuần biết ăn cám, 3 tuần thì hót ầm ĩ mặc dù vẫn cực kì nhát lại gần là bay lung tung. Theo em biết và đã từng nuôi thử thì chòe than bổi nuôi cả năm chưa chắc đã dám mở mồm hót, liệu con em bẫy được có phải là trường hợp đặc biệt không ạ??? Con bẫy được hót ầm ĩ thì con cũ của em lai câm như thóc, chả biết nên vui hay buồn :(

AndyHuynh thích bài này.
  2. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    chắc chim ai thả thôi, chứ than bổi nuôi lâu mới mở miệng hót ầm ầm lắm, chúc mừng bạn có được em than hay

AndyHuynh thích bài này.
  3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Các pác nói sao chứ than nuôi 3 tuần hót là bình thường mà , có điều là nó hót lúc ko có mình ở đó thôi , vẫn nhát nhảy lung tung ... còn vấn đề vào cám nhanh chậm là tùy từng con thôi . Chim bổi đem về em hay dùng trứng kiến trộn với cám cho ăn ... e nào nhanh thì 2 ngày , chậm thì 10 ngày

4. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    chim gài vao mùa này , mùa sinh sản của chúng nên chim rất xung... dính mà vẫn còn năng lượng vs tức khi dính , nên nó còn đấu lại chim nhà, coi vậy qua mùa sinh sản là em nó nính thinh thích , một ngày hót cao lắm là 2 buoi sáng chiều .. dóa dưới mình goy là xung điên, khi chim vào cám gòy thì mới cải thiện chim từ từ, lúc chim hót mà mình lại gần chi ko sợ thì mới coi như là thành công...
    P/s : bạn coi lại xem sao , có thể mồi nhà bạn bị mất sức do đấu đá vs rừng mấy ngày qua ==> yếu và bị tuột lửa , rất dễ làm mồi bị bể , tốt nhất bạn nên cho nó ko nghe giọng em rừng hót nữa , ko thôi em nó sợ rừng luôn là chít...hư thì vựt mồi lại khó lắm ... chuyện mồi bị z bạn nên xem chừng , coi chừng hư mồi ... nhà mình mùa này cũng mới gày được 3 em bằng lụp vs mồi vs một em bắt bằng tay do chui đầu vào lồng chim mồi bị vướn đầu lại ...hihi :D chim rừng cũng hót um sùm mà nhát lắm chưa thuần được ...( còn một con mình thuần 3 năm goy h mới chịu hót ...giọng nghe kinh khủng lắm mà dạn người nữa nhưng chỉ sợ mổi điện thoại ) bữa nào phải rình chú đóa một video clip mới được ...hix

5. khacbactdh

khacbactdh Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải đâu, mình nuôi 1 con từ tháng 9 sau mấy tuần là hót. mặc dù lúc đó là mùa đông. Bây h hót rất căng. Nhưng cũng có những con nuôi mãi không hót. Nuôi chèo than bổi đòi hỏi kiên nhẫn. Con của mình hot hay, nhưng thấy bóng người là bay loạn. Nhà hàng xóm có em bổi nuôi 4 năm mới thuần. Nhiều lúc chỉ muốn phóng sinh cho rùi. Bây h nuôi một em chèo non cho lành