Nuôi cóc sở thích mới lạ.

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi greenarowana, 19/1/08.

1. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hiện tại mình đang nuôi 1 em cóc vàng trong hồ nuôi rùa , em nó rất dễ thương tuy nhiên mình rất cẩn trọng trong việc bắt nó bằng tay vì cóc có tuyến chất độc gây ngứa tay và nguy hiểm hơn là vào mắt.

Nuôi cóc có nhiều cái lợi như nó giúp hồ rùa sạch muỗi và rất thân thiện nữa chứ:D

Last edited: 19/1/08
  2. tibeo

tibeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hay hay cái này mới đó anh con cóc màu vang đẹp quá nhỉ. cho con trăn nó ăn đi anh

3. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nuôi cóc còn có thể làm chà bông trị "dấm đài" nè :D

Mình nghĩ nên trồng 1 ít cỏ vào cho nó có chỗ núp vì nó là lưỡng cư mà, khô wá nó chịu ko nổi...

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc bác nì sưu tầm cũng nhiều thú vui độc quá nhỉ ^_^, riêng mình thì mấy em này..................chịu sợ lắm ^_^

5. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Anh không cho trăn ăn đâu lỡ nó ngộ độc thì sao ..;)

Mình nuôi trồng bể rùa có đất có hang hóc và bóng râm , có em này trong nhà mình đỡ phải xịt thuốc muỗi khỏi lo nguy hiểm cho mấy em rùa.:D

Coi vậy chứ nó hiền lắm Dảk angel ơi , tuy nhiên khi rờ da nó hơi ớn=((

6. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    trùi, dạo này nhiều hàng độc thật , loài cóc này ngoài muổi thì cào cào ,dế nó chén sạch, lúc nhỏ có bắt bỏ vô lu đậy nắp cho cào cào nó ăn hằng ngày ,về sau nó lớn leo lên được trổ nắp ván dzông mất .

7. DTMV

DTMV Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới đầu năm đã bị ớn lạnh roài! Khâm phục anh em quá #:-S

8. Cute Betta

Cute Betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhìn lạ mắt ghê,mới thấy đó,chắc greenarowana mua bên châu phi hả! hihahiha

9. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Phải chi biết anh GA thích nuôi cóc sớm, em về quê nhờ người ta bắt con cóc to khủng bố cho anh luôn :D

10. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    To all: GA bắt được em nó thôi chứ có mua đâu tận Châu Phi , hàng VN vẫn chất lượng hơn mà .Simon co dịp về quê rước anh vài em nhé dạo này nhà nhiều muỗi quá trời...

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nó ở 1 chỗ sao bắt được muỗi. Nhà aeolus nuôi muỗi quá trời nè, chắc phải mượn quá :D
    Tuy nhiên nếu da nó có độc thì sao bắt nó nhỉ.
    Lúc trước còn đi học có tiết thực hành giải phẫu ếch, làm cách nào cũng không cầm nó được, cứ trơn trơn nhớt nhớt kinh lắm :sick:

12. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Da cóc có độc nhưng chỉ gây phản ứng ngứa da thôi AE ơi . mình bắt nó rồi rửa tay cẩn thận là không sao rồi mà trông bọn bò sát đáng iêu làm sao, hehe.....

13. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    con này cũng đẹp nhưng ghê lắm(nhìn da sần sùi):(.Em nghĩ,nếu anh thích nuôi mấy con kiểu như con cóc thì thà đầu tư hắn 1em pacman vừa to vừa đẹp..............

14. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bên nước ngoài họ nuôi mấy con dể sợ hơn thế nữa , con này hồi nhỏ quê em nhiều lắm bây giờ không thấy nữa chắc họ săn cóc làm cháo hết rồi các anh ạ:crying:

15. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    GA chịu khó sưu tầm hàng độc quá hén!Có con này không biết GA có nuôi qua chưa nà,con ve chó.Lúc trước Pi có nuôi 1 con,cho chích máu của Pi mà sống qua ngày luôn,nhưng phải cẩn thận,vì ve chó là vật trung gian truyền các vi khuẩn,giun sán.Con ve chó này mình bắt trên người con chó mà mình thương nhất,nhưng chết rồi,chó chết bắt ve nuôi làm kỷ niệm...hehehehe.....Con ve khá to,màu xam xám,khi đói thì bé thôi,nhưng khi no máu thì căng tròn dể thương lắm...1 tuần cho hút máu 1 lần,hôm đó để quên con ve trong lọ,rồi cô giúp việc thấy ghê quá,đem ra sân giết 1 cách tàn nhẫn,mình khóc hết 8 lít nước mắt....
    Dẩu sao,đó cũng là kỷ niệm,nếu có hình pót lên thế nào cũng có mem kêu mình khùng!!!! Hehehehe..

16. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    chùi ui..Pi làm GA hết hồn lần đầu tiên nghe nói có người nuôi ve chó làm kiểng đó ..Danh hiệu độc nhất vô nhị nhường lại cho bạn Pi rồi đó.Hồi nhỏ GA chỉ dám thử nuôi bọ chét thôi mà đã bị ba má đánh gẫy hết hai hàm răng rồi đó :laughing::laughing::laughing:
    Xin lỗi mod em spam vui 1 tí đừng xóa nhé...

Last edited: 13/2/08
  17. greenarowana

Thích đã nhận:
    89
    Tránh làm loãng chủ đề GA pót vài tấm về các loài cóc có thêm tên khoa học cho mọi người dễ dàng tra cứu thêm :

Common name (Eng) Asian common toad
    Tên thông dụng (VN) Coc nha
    Status (IUCN Red List) None
    Mức độ đe dọa (Sách đỏ) None
    Photo / Hình ảnh Nguyen Vu Khoi

Common name (Eng) Asian common toad
    Tên thông dụng (VN) Coc nha
    Photo / Hình ảnh Juergen Wigge

Common name (Eng) Common lowland or Chinese bullfrog
    Tên thông dụng (VN) Ech ₫ông

Common name (Eng) Common lowland or Chinese bullfrog
    Tên thông dụng (VN) Ech ₫ông

Common name (Eng) Banded bullfrog

Common name (Eng) Golden or four-lined tree frog

(nguồn wildlifeatrisk)

18. nhocbu

nhocbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lần đầu tiên trên thế giới em nghe nói có người nuôi ve chó rồi chó nó hút máu mình sống qua ngày=))các anh vui tính ghê :D.Vậy chừng nào anh Pi nuôi thành công nhớ phát động phong trào nuôi ve chó cho anh em diễn đàn học hỏi nhé:blushing:

19. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    để mình kể tiếp phần 2 nhé ke ke:
    một ngày đẹp trời nắng đẹp, không khí ấm áp bao trùm khắp nơi mình cùng bạn ra bể bơi, làn nước trong xanh giúp cho toàn thân thư thái. Quang cảnh thật là lãng mạn khi bơi quanh mình toàn là các cô gái đẹp. Đang thể hiện tư thế bơi ngửa thì bỗng đâu 1 cô bé xuất hiện, mái tóc đen thân hình thon thả khiến mình bị thu hút ngày từ cái nhìn đầu tiên. Tiến lại gần mình cất tiếng chào:' chào em" cô gái nhoẻn miệng cười và quay lại.... bỗng đâu cô la một tiếng thất thanh :laughing: Trời Ơi Con Ve Chó, rồi bỏ chạy. Giật mình nhìn quanh không thấy ai bấy giác tôi thò tay xoa khắp mặt, ui chao... khắp mặt tôi mũi này, mắt này và cả trong tai nữa chứ ve chó bò lổm nhổm, có cả những chú đã trưởng thành to bằng hạt đậu nữa chứ=((.
    Không hiểu từ bao giờ, chú ve ngày xưa đã cài lại trên người mình một chùm trứng, một chút gì kỷ niệm của co nàng ve chó đang yêu ngày xưa, giờ đây khắp người tôi đã đầy kỷ niệm...

câu truyện đến đây là hết, ai đọc thấy hay xin THANK giùm:-$

20. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cái vụ nuôi ve này là người thật việc thật nhe mấy bồ.Mình thích nuôi con này con nọ,ngoài các loại thú nuôi thường thấy,mình đã nuôi qua Nhện Tây Ninh nà,Rết Tây Ninh nà,Bò Cạp núi và cả thằn lằn nữa(riêng về con thằn lằn thì có cả nhân chứng vật chứng đàng hoàng,bạn nào muốn thấy thì cứ liên lạc với mình,vì mình cũng chỉ tập tành nuôi thôi,còn 1 sư phụ chuyên nuôi thằn lằn mai danh ẩn tích nữa,độc đáo lắm!)
    @Tungvpbank:Hehehe,anh nghe bài hát "Love me love my dog" chưa nhỉ?Bài hát này ở Mỹ,với Việt Nam mình thì có PI với "Yêu tôi,hãy yêu con ve chó của tôi"....Trên đời này,có những chuyện chúng ta chưa nghĩ ra,vẫn đã và đang xảy ra đấy thôi!
    Quay trở lại với mấy con cóc của GA,dạo trước Pi có dịp thấy 1 loại cóc có những chấm đỏ trên đầu,hình dạng y hệt như hình đầu tiên GA post,thằng bạn người Khơ Me bảo rằng loại này là cực độc,sơ sẩy là chết với nó như chơi nhưng bù lại thịt rất ngon nếu biết xử lý đúng cách,hắn có đãi Pi 1 chầu cháo cóc,quả thật là ngon lắm bạn ơi.Nếu GA có thông tin về loài cóc này,xin vui lòng post lên cho anh em chiêm ngưỡng.Xin cám ơn các bạn!