Nuôi con này có được ko?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi rotter guy, 23/5/07.

1. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi muốn nuôi 1 con quạ con(tôi thuộc dạng Vô Thần),tôi đã tìm hiểu kỷ về loaì chim naỳ,đây là một giống chim khá thông minh,tại ở VN mình còn tin dị đoan,chứ nước ngoaì..Quạ là một loaì chim thông minh mà...tôi được xem 1 chương trình về loaì quạ và thật ko ngờ rằng,giống chim naỳ có trí thông minh thật đáng nể...tóm lại..kiếm 1 con quạ ở giưã Saì Gòn là điều nan giaỉ,các bác có ai giúp đợc tôi ko?Xin cám ơn

2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    thì có ai nói loài quạ ngu bao giờ , bạn đọc truyện " con quạ khát nước " chưa ? loài này rất khôn đó nghe đâu một người cũng trên diễn đàn nuôi dc và nó nói chuyện "sành điệu " lắm , tại việt nam mình dị doan nhiều nên mới có nhiều điều không hay cho nó chứ cũng không gây hại gì cho con người !nhưng tiếng kêu nó nghe lạnh cả người :( , ah không biết bạn có đi vào khu vực gò vấp vào buổi sáng không ? chứ mình hay đi học ở đó sáng sớm thì cũng thấy có mấy con quạ hay bay qua bay lại ngay khúc bệnh viện 175 đó lúc đầu thì không chắc là quạ nhưng khi nghe nó vừa kêu vừa bay là biết liền
    bạn muốn mua quạ thì có thể pm cho phoenix108 hay ngnghai thử xem mấy vị cao tăng này rành về chim cảnh lắm :applause:
    ah mà tại sao mà nuôi quạ mà thuộc dạng " vô thần" ta #:-S ~X( :confused:

3. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thôi đi Rotter ah, cho mình can nha, chưa kể đến chuyện tâm linh của người Việt mình, chỉ tính đến giộng la chói tai của nó thôi, hàng xóm bạn sẽ phản đối ngay, mình chưa nuôi nhưng nghe nói loài quạ này sống cũng không dược sạch sẽ lắm, lại hay ăn cắp vặt, coi chừng mai mốt là khốn khổ với nó đấy(tưởng tượng sáng đi làm mà tìm không ra chìa khóa xe hay tệ hại hơn là chìa khóa nhà thì ....chắc chết quá). Cho tui xin, đừng dzây vào nó bạn ạh.

4. datrau

datrau Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi quạ cũng hay đấy, nhưng nghe qua hôi lắm nên phài chăm tam cho no. ma theo quan niệm của dân mình thì nuôi qua đen đủi nên it người nuôi. Nhưng theo mình thì nuôi cũng hay vì nó bit nói co ma

5. Mrhahn

Mrhahn Member

Thích đã nhận:
    5
    chà chà, lạ quá,lên diễn đàn mới bít con người chúng ta có những thú vui rất khôi hài.Đúng là quạ theo quan niệm của người Việt chúng ta là xấu xí,xui xẻo nên em chưa bao giờ thấy ai nuôi,cũng chưa thấy ai bán.Mà theo em nghĩ,còn rất nhìu loài chim đẹp mà cũng rất khôn khác để lựa chọn nuôi mà bác,em nghĩ bác nên chọn nuôi loài khác đi.
    P/S anh le_a75 : Quạ cũng biết ăn cắp nữa hả anh ?Thú vị thật. ngộ quá hén,hihi.

6. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    con gì đay

Nuôi Quạ hả? cẩn thận đấy.Quạ rất tinh nghịch .đi nhặt mẩu thuốc lá đang chaý ở nơi khác về đốt nhà đấy.(Chương trình thế giới ĐV VTV2).

7. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Nghiêm chỉnh mà nói,huynh đệ nào có con quạ non nào ko,bán lại cho em với,nghe dư luận bàn tán thế này thì chắc là ko có quạ rồi....Nhưng ko có quạ thì có cú mèo cũng rất ok!!Cú mèo thì phải trắng mới được(tất nhiên là chim non)Cách đây 2 tuần,trên sân thượng nhà đệ,vẫn thấy có cặp cú mèo trắng toát,khoảng 11h tối thường lượng vòng vòng,kêu nghe cũng ríu rít ra trò.Chúng sinh sống ở khu phố của đệ cũng trên 6 tháng,bây giờ thì đi đâu ko rõ.Mong huynh đệ diễn đàn chim giúp đệ với.Đệ hứa là sẽ dạy dỗ chúng nó nên người,ko trộm cắp hay hút thuốc,đực cái gì cả.....:D :laughing:.
    Huynh đệ đừng khuyên em nuôi loài khác nữa vì e quyết tâm lắm rồi

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
  9. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bố em có kể ngày trước lúc ở trong quê có nuôi 1 con, nuôi bằng cách đào 1 cái hang dưới đất, giống như đào hầm vậy (vì gia đình cách mạng, nên đào hầm củng như đào hang). Sau khi đào hang xong, gác 1 cái cây ngang, đem con quạ bỏ vào đó, tối thui luôn, khi nào xuống cho ăn thì mới mở cửa hang, khi cho ăn thì dạy nó nói. Rồi 1 con khác thì nuôi trong cái chum, loại chum lớn dùng để làm nước mắm. Củng cho ăn thì dạy nói. Bố em bảo loài quạ rất khôn, học nói nhanh như cà cưỡng vậy, nhưng ko nói giỏi bằng. Em nhiều lần định nuôi nhưng mẹ ko cho, hehe. Nói là xui xẻo. Sau này em có người bạn củng có bắt 1 con về nuôi, nhưng chỉ đc vài bữa, nó kêu to quá, hàng xóm họ nói điềm gỡ, nên bắt buột phải cho người khác, đem về quê nuôi, đâu đc 5 6 tuổi chi đó, nghe nói nó bị con chó cắn chết trong lúc giành nhau con thằn lằn. Nói chung nếu ai có điều kiện thì nuôi củng đc, hàng độc mà.

10. Kim Yen

Kim Yen Member

Thích đã nhận:
    1
    Quạ nuôi tốt quá đi chứ!:

- Thông minh nè
    - Dạy nói tốt nè
    - Màu sắc bóng đẹp như sa tanh nếu chăm sóc đầy đủ, tắm rửa đàng hoàng nè
    - Thuần hóa thì sẽ rất thân thiện với chủ và nuôi lâu thì hiểu cả í chủ nè

Chỉ có điều: muốn nuôi quạ tốt thì phải có một aviary rộng nuôi chỉ mình nó thôi. Vấn đề đặt ra:
    - nhà có điều kiện làm chuồng nuôi như vậy hay không?
    - quyết tâm nuôi xuất phát tự động cơ nào?: thực sự yêu thích hay muốn show hàng độc? Nếu quyết tâm nuôi là lí do thứ 2 thì nên cẩn thận, vì quyết tâm ấy sẽ dần bị mai một trước khi kịp thuần chú quạ thôi!

Đề nghị đừng nghĩ đến chuyện nuôi xích, nuôi nhốt trong lồng chim thông thường. Có những loài chim muốn nuôi tốt bắt buộc phải có không gian rộng. Nuôi nhốt nơi chật hẹp thì chưa biết quạ, cú mang điều xui xẻo đển cho con người thế nào, mà chỉ thấy chính con người mang xui xẻo đến với chúng!

11. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nghe cũng vui đấy nhể,bác rotter guy ơi ! Khi nào mua được 1 con nhớ chỉ em chỗ mua nghe,nuôi chim nói như sáo ,cưỡng ,két, nhồng là xưa rồi,nuôi con này cho ấn tượng ,sành điệu ,đúng là ko đụng hàng(cùng lắm đụng vài bác thôi,ko chết đâu mà lo)

12. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn nuôi vì tất cả lý do bạn nêu ở trên,mình đang kiếm một con QUẠ NON,nuôi trong môi trường nuôi thả,ko dùng lồng(vì vậy mới cần Quạ non).Mong các bạn nhiệt tình chỉ dùm mình,tới giờ vẫn chưa có địa chỉ nào cụ thể để mình hoàn thành tâm nguyện....cú mèo cũng được mà mấy bạn...

13. Kim Yen

Kim Yen Member

Thích đã nhận:
    1
    Quạ thì chỉ đặt hàng mới có thôi!
    Chịu khó Thứ Bảy, Chủ nhật ra mấy chỗ dợt chim, Tao Đàn chẳng hạn, hỏi han các bác, người nào quen biết mất tay bẫy chim thì có thể họ giới thiệu cho.

Tớ khẳng định là quạ có nuôi từ non mà không gian không đủ rộng thì lớn lên nó cũng sẽ bay mất đi đó nhé.
    Cũng giống một số loài thú dữ, bản năng phóng khoáng của quạ, cắt, diều... là không thay đổi nhiều như các loài chim hót rừng đâu.

14. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Kim Yen nuôi rồi sao biết rành dữ vậy(nói chơi thôi!ihihihihiiii.....!),rotter guy nè! Nghe bạn nói muốn nuôi quạ ,cũng muốn nuôi cú,chắc bạn đang ghiền nuôi chim săn mồi .Theo mình nuôi mấy con ưng, đại bàng gì đi(cũng độc và oai vậy),đâu cần nhất thiết phải quạ,mấy con này bán đầy, hà tất phải nuôi....

15. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Kim Yen là "Chiên gia" đấy PhamVuThien ơi!!!!!!!!!!

16. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Thào nào Kim Yen rành quá.Tiểu đệ đây có mắt mà như mù. Quả mạo phạm ,thất lễ... thất lễ...

17. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ thích nuôi quạ hoặc cú thôi,chim Đại bàng hay ó,diều thì ngoài đường bán đầy cả đấy.Cám ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ chổ.

18. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    Vậy rõ rồi nhá,rotter quy muốn chơi hàng độc ,chơi nổi.Mà mua được chưa dzậy?MÌnh biết có một chỗ,chỗ này chuyên săn thú rừng (ổng nói :"con gì cũng có ,chỉ sợ ko có tiền thôi,cho tui số ĐT khi nào có hàng sẽ gọi").Ổng bán thú rừng trước cổng trường lê quý đôn trên nguyễn thị minh khai đó.hôm qua ,thấy bán đại bàng nam mĩ ,ưng thái,rùa ,culy,khỉ sư tử.hay rotter guy chơi khỉ sư tử đi ,dân sành điệu chơi con này cho nó độc.đọc sách thấy khỉ sư tử lớn lên có bờm như sư tử(con ổng bán là con non , lông vàng ,ko đuôi ,ko biết phải khỉ sư tử thật ko).Hay chơi luôn sư tử đi bác(dám lắm àh)

19. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con hàng độc của phamvuthien nêu ra mình cũng thích nhưng chưa phải là thích nhất.Mình muốn kiếm loại nào âm u 1 tí.Nên chỉ có quạ và cú mèo là hợp lý.Thanks bạn nhiều lắm

20. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Này này các bác mình hoàn toàn không muốn tiếp tay cho bọn săn trộm ấy đâu nhé! Cứ nhiều người như các bác thì tiêu rừng mất. Vài lời chân thành mong các bác đừng giận.