Nuôi Cu Gáy đẻ bước đầu đã thành công

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi SaLệHà, 14/5/08.

1. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Sau 2 tháng nuôi Cu Gáy đẻ trong chuồng, bước đầu đã thành công. Mấy ngày nay SLH tôi đã thấy Cu mái vào ổ đẻ. Sau đây là vài hình post lên cho AE xem:
    Mình nuôi chung với chào mào ( chào mào cũng đang nuôi đẻ )

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chúc mừng bác, Nhưng sao nó chưa đẻ mà bác lại chúm hình nó thế, coi chừng Em nó sợ rồi ko đẽ nữa đấy.

3. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    chim Cu mái của mình rất dạng nuôi từ nhỏ lên mà, không có ảnh hưởng gì hết.
    Mấy tuần trước mình đã thấy nó đạp mái rồi nhưng chưa chịu vào ổ đẻ, chắc tại chuồng trống trãi quá nên nó sợ, nên mình lấy tấm bạt che lại. Khi vừa mới che xong khoảng 4 ngày là thấy con trống vào dọn ổ trước và tiếp sao mấy ngày nửa là đến con máy vào nằm ổ rồi.
    Hy vọng là nó sẽ cho ra 2 quả trứng xinh xinh.
    Khi nào nó đẻ rồi mình sẽ post hình lên cho AE xem.

4. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chúc mừng bác saleha, mình huy vọng Bác được những đôi chim non ưng ý, và post chúng lên cho anh em thưởng thức ....:applause::applause::applause:

5. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Mỗi lần bác cho ăn, bác mở cửa ra, chim nó không bay ra ngoài ah.

Em có đi Thai Lan, thấy họ thường làm cửa các chuồng chim bằng một loạt các sợi dây sích, treo liên tiếp nhau cho kín cái của (rèm của bằng sích sắt). Cái này đảm bảo chim không thể bay ra ngoài được, người đi vào thì cũng chỉ đúng 1 đoạn vừa với người, dễ chăm sóc.

Trước đây mình cũng có ý định làm như thế này, nhung không có thời gian , chúc mừng bác nhé

6. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Hay quá ! chúc mừng nghen hôm nào về thăm nhà nhất định sẽ ghé ... nhưng sao bạn không đem con chim trống hay ra cản .... Nguyên cũng đang tìm chị mái ưng ý để nuôi đẻ ...nhưng chờ cả tháng rồi mà ông chú đi giật lưới không tuyển được con mái nào hay cả ...nên chờ tiếp ....chúc mừng nghen ! thân chào ...

7. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chim maái phải là chim con nuôi từ nhỏ lên thì mới chắc chắn được đó anh NGUYEN à. Em đã nuôi thử nghiệm chim mái bổi rồi, không có thành công đâu.
    Còn để mang chim trống hay ra để bắt cặp với chim mái thì hên sui thôi anh NGUYEN à, em cũng đã mang con mồi hay ra cho nó bắt cặp nhưng con mái không chịu, nó đá nhau loạn xạ, nó lại chịu con trống mà mình không thích mới độc chứ. Thôi, đây chỉ là bước đầu thử nghiệm thôi, nó chịu bắt cặp vào ổ đẻ là mình cũng vui lắm rồi.
    Chúc vui.

8. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Bác Nam sắp "sản xuất" được cu gáy rồi nhỉ.Hì hì.Cu nhiều quá nuôi sao hết?Mấy con bổi mới nổi của bác để em nuôi hộ cho nhé?:D

9. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    heheehheheh. Nhà mình cũng đang sở hữu 1 ổ chim còn non được 1 tuần tuổi rồi, mà em không biết cách post hình lên để các bác chiêm ngưỡng. Nhờ mọi người chỉ giúp em với!

Last edited by a moderator: 22/5/08
  10. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chim gáy nuôi từ non lên có cái hay là rất nhanh dạn các bác ạ, đôi non của em nuôi mới có tầm 5 - 6 tháng mà vẫy gù tít rồi (nhiều người gọi là chim bảo được). Nói chung rất nhiều người thích nghe cu gáy đơn giản là cúc..cù..cu chứ không có thời gian, điều kiện luyện mồi, đi bẫy thì nên nuôi gáy non này nhanh thành chim chào khách lắm.
    Em đang nuôi một đôi đẻ, đang ấp lứa thứ 2 rồi, cũng vui ra phết các bác ạ

11. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Kiểu này có khi phải xếp gạch nhờ bác Ánh giữ cho 1 đôi, iem sẽ sản xuất gáy bảo để lấy kinh phí nuôi gáy mồi. Bác Ánh nhớ nhé, tôi xếp gạch 1 đôi đấy:D

cuphuquoc thích bài này.
  12. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ok ông bạn già. Nuôi gáy non nhanh thành chim chào khách lắm ông ạ, nó lũa lúc nào không biết, tự nhiên búng búng tay thấy nó gù rạp chào mới biết là bảo được.
    Tôi nuôi gáy đẻ, gáy bảo cho đỡ vật thôi chứ vẫn chờ 1 con mồi đấy nhé. Nói thật với ông tôi thèm nghe tiếng gáy thổ đồng đến quặn lòng, nhớ kinh khủng.:D

cuphuquoc thích bài này.
  13. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Hì hì em gửi cho bác file giọng thổ đồng nghe cho đỡ buồn nhé?:DBác cho em địa chỉ mail đi em gửi qua cho.

cuphuquoc thích bài này.
  14. hobibe

hobibe Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    11
    Các bác tiền bối cho em hỏi: mình phải làm sao để ghép hai con trống mái với nhau ạ. Em thả vào con trống cứ mổ con kia đến tội nghiệp. Bác nào có kinh nghiệm chỉ em với em cảm ơn trước ạ

cuphuquoc thích bài này.
  15. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cảm ơn bạn (anh, bác...) nhé. Trong lúc chưa có chim thật bác gửi cho em xin file gáy thổ đồng để em nghe tạm đỡ buồn nhé. Email của em là: anhngocnguyen_vn@yahoo.com. Bác gửi vào đó giúp em nhé, cảm ơn bác nhiều

cuphuquoc thích bài này.
  16. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    bác cũng cho em luôn với mail là n23880@yahoo.com, cám ơn bác trước nhé

cuphuquoc thích bài này.
  17. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chào saleha chim cu của bạn đã nở chưa vậy? Cả chào mào nữa chứ? Có gì thì pot ảnh lên cho mọi người thưởng thức nhé.

cuphuquoc thích bài này.
  18. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    :crying: :crying: trứng đầu tiên của em nó đẻ ra đã làm mồi nhậu cho vợ chồng cặp chào mào rồi, hỏi ra mới biết lúc nuôi mình cho nó ăn thiếu khoáng chất nên nó thèm nó rủ nhau nhậu hết rồi.

cuphuquoc thích bài này.
  19. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào Bạn!
    Mới đầu mình ghép đôi cặp Cu cũng bị trường hợp giống như bạn, con trống mổ trọc cần cổ con máy luôn, như vậy là cặp đó không ghép với nhau được. bạn phải chọn con trống khác thôi.
    Cách ghép như sau: chọn 2 con trống khác cùng bỏ vào chuồng chim máy, thế nào 1 trong 2 con trống cũng có con hạp với con máy. Dĩ nhiên là 2 con trống sẽ phân thắng bại với nhau bằng 1 trận đấu nhanh, nhưng nếu con nào thắng không có nghĩa là nó sẽ hạp với con mái đâu. Như cặp cu của mình đang nuôi cũng vậy, mới đầu mình cũng chọn con trống có hình dáng và giọng rất hay để ghép đôi nhưng cuối cùng thì con máy bị trọc cổ. Mình tiếp tục bỏ vào chuồng thêm 1 con nữa ( con này rất thường: chim bổi nuôi được 6 tháng ), khi vừa bỏ vào thì 2 con trống gù đấu với nhau 1 trận, cuối cùng con trống bổi bỏ vào sau bị thua, nhưng ngược lại nó lại biết ve vãn con mái và con mái lại chịu nó. Tối tối thấy 2 con nó rúc vào nhau mà ngủ. Vậy là mình bắt con trống kia ra.
    Đó là chút kinh nghiệm của mình xin chia sẽ với bạn. ( nhớ phải cho nó ăn đủ khoáng chất : lấy vỏ hột gà giả nhiễn bỏ vào cho nó mổ ăn, nếu thiếu khoáng chất nó sẻ nhậu trứng của nó luôn đó).
    Chúc thành công.

cuphuquoc thích bài này.
  20. sunny.doan

sunny.doan Member

Thích đã nhận:
    13
    Bác Saleha ơi , chú cu trên b,tượng đẹp wa, ngày xưa em có 1 chú y như vậy giong thổ bầu nghe sướng tai lắm nhưng đi bẫy thì kg đạt....hihi nên cuối cùng cho 1 bác ở Đắc Ơ nuôi rồi, thỉnh thoảng cũng bắt vài chú bổi....vì ở rẫy nên cũng dể bẫy lắm....

cuphuquoc thích bài này.