Nuôi cung quăng cho cá ăn

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi dnlam, 5/8/07.

1. dnlam

dnlam Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá đĩa nhà tôi thỉnh thoảng có cho ăn cung quăng thấy chúng thích ăn. Hôm trước về quê tình cờ học được cách nuôi cung quăng của mấy bà già ở nhà quê, nuôi được khá nhiều mà rất đơn giản.
    Cách như sau: Lấy 1 thùng đựng đầy nước mưa (Trời mưa thì đem thùng ra hứng không phải cho thêm gì nữa cả ) để vào chỗ râm, vài ngày sau muỗi tự tìm đến và đẻ đầy cung quăng, vớt cho cá ăn. Không rõ tại sao bọn muỗi rất thích đẻ vào chỗ nước mưa. Cách này khá sạch và đơn giản, ai cũng làm được.:laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

2. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hahaha, nhưng nhớ vớt lăng quăng ra, ko thì muỗi đốt bị sốt xuất huyết đó bạn ---> hình như có câu khẩu hiệu này: không lăng quăng, không SXH

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Sợ không đủ lăng qưng cho cá ăn thôi chứ không co muỗi đâu bạn ơi. Nhưng vở đủ số lăng quăng cho bầy cá dĩa ăn mỗi ngày chắc cũng oải ah nhe. !! :D

4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nuôi lăng quăng có bị mấy cán bộ phường tới phạt ko dzị mấy anh ? em thấy người ta đang khuyên ko nên để nước động sẽ tạo điều kiện cho bọn muỗi nó sinh sản cơ mà :( !.Em thì lâu lâu mua 2-3k về cho tụi nó ăn thoi chứ cho ăn nhìu mắc công tụi nó thấy tội nghiệp mấy chú lăng quăng mà tha thành muỗi thì khốn khổ cho em mất :p

5. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ui thui, cho xin đi, từ trước tới giờ ko bao giờ mua lăng quăng cho cá ăn, cá ăn thì ít mà muỗi đốt thì nhìu, lăng quăng mua về chừng 1h là có cả đống muỗi bay ra rồi

6. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách tự túc thức ăn cho cá của bạn rất hay, nhưng đề phòng lăng quăng trở thành muỗi gây bệnh XSH cho bạn và cộng đồng, bạn nên lấy miếng vải mùng bao trên miệng cái lu dựng nước, đề phòng muỗi bay ra ngoài. Hoặc bạn lấy vợt, vớt lăng quăng ra ngoài, để ở khô, chúng sẽ chết, sau đó bạn thả vào cho cá ăn, vì để sống, nếu cá ăn không hết thành muỗi rất nguy hiểm.
    Chúc bạn thành công.

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Nguy hiểm quá!

Mọi người diệt bọ gậy còn không được, bạn lại tính đi nuôi[-(
    Bọ gậy rất có hại cho con người, Gây mất vệ sinh, ô nhiễm và là nguyên nhân lây lan nhiều loại bệnh!
    Mình đề nghị bạn không được nuôi và hãy đổ hết những chai lọ đựng nước mưa quanh nhà!