Nuôi dế sinh sản & dế thịt

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 6/6/11.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Nhiều anh em khi mua dế về cho chim ăn, thường bị chết rất nhiều, kinh nghiệm của tôi là khi mua dế về, bỏ vào Sô nhựa hoặc ... sao cho dế không nhảy, bò ra được. Sau đó mua vài loại củ quả như cà rốt, củ sắn (củ đậu), bắp tươi nguyên trái,... bỏ vào, thêm một cái khăn hoặc giẻ sạch nhúng nước rồi vắt vừa đủ ướt (không bị nhiễu nước ra) phủ trên đống bùi nhùi (bã mía). Ở dưới đáy sô, nên bỏ vào vài viên gạch ống, vừa làm chỗ cho dế trốn, vừa cách li phân & gạch hút bớt nước nếu bị dư nước. Siêng thì mỗii ngày thay sô một lần, vệ sinh sô sạch sẽ, làm biếng thì 2 hay 3 ngày, dế vẫn sống tốt.

Anh em nào có kinh nghiệm, rất mong được chia sẻ

@bác BinhLaoCai ở Lào Cai: Mời bác vào chia sẻ thêm kinh nghiệm nuôi dế thịt và dế sinh sản. Cảm ơn & chúc bác mau bình phục, hy vọng bác đã xuất viện rồi ;)

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:27 PM ----------

Mod ơi sửa lại giùm tôi tiêu đề là: Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dế sinh sản & dế thịt. Cảm ơn các loại Mod!

KtsBim, BinhLaocai, hoamiaka and 2 others like this.
  2. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    bác cho em hỏi dế mình đao ngoài ruộng về có nuôi đẻ được không.

KtsBim and hoamiaka like this.
  3. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Nguồn gốc của dế là từ ruộng mà bác ;)

4. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Ước gì mỗi ngày có thể vệ sinh được cho bọn dế, hic
    Không hiểu sao, lồng chim có thể vệ sinh ngày 2 lần nhưng dế thì lười biếng quá, mỗi lần bắt ra bắt vào đến nản
    bác nào có cách vệ sinh nào gọn nhé, mách anh em với

KtsBim thích bài này.
  5. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mỗi lần mua vài nghìn cho ăn hết luôn trong một hai ngày , nuôi kiểu của bác chỉ dành cho ai nhiều chim mà ra hàng nhìn cái chỗ chủ hàng người ta nuôi dế người ta để như nào về mình để giống thế , hàng ngày cho thức ăn vào chắc là bọn nó sống khỏe re thôi

6. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Mời các bạn vào TOPIC Dế cho Mi. Mình đã viết rất tỉ mỉ và hoàn toàn chịu trách nhiệm trước những điều mình viết.
    Các bạn có thể nuôi Dế sinh sản, nuôi Dế thươngphẩm, thậm chí có thể nuôi hoạc kinh doanh các khay trứng Dế đe vừa chơi vừa hoàn lại 1 phần kinh phí chơi chim. Vì 70-80 ngàn đồng/1khay trứng thì...Mỗi đêm cácbạn có thể thu về vài trăm ngàn..Dễ như uống 1 ly Champen vậy :laughing:

7. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Lại phải nhờ Mod nối 2 bài lại giúp rồi :D

8. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    cho em hởi cho mi ăn dế nhiều có bị tuột lửa k mấy bác?:applause::applause:

Last edited: 7/6/11
    KtsBim thích bài này.
  9. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Nhiều là bao nhiêu vậy Tâm ?

KtsBim thích bài này.
  10. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Hiện mình đã nuôi thành công dế, chỉ nuôi cho Mi ăn đều đều thôi chứ không kinh doanh. Nếu bạn nuôi nhiều quá sẽ mệt đấy( hơi bị dơ) và 3 con mi nhà tui ăn( ngày 6_8 con dế)= 1 thùng dế. Xin chia sẻ vài kinh nghiệm với ae
    Chuẩn bị: 1 thùng bằng nhưa nhỏ hơn lu nước 1 chút có nắp đậy, 5-6 cặp dế giống, 1 miếng rửa chén (mới nhé), 1 khay đất( nơi dế đẻ) đáy khay không quá sâu sao cho dế bò lên là được, 1 dĩa nhựa( dĩa để đồ cúng) và 1 vài rế nồi.
    Cách nuôi: bạn bỏ khay đất vào thùng, tưới nước nhẹ sao cho đất trong khay âm ẩm là được, tưới đều mỗi ngày(1 lần 1 ngày), cái này rất quan trọng đấy các ban ah, nếu không có độ ẩm thì trứng sẽ không nở được, bỏ dĩa nhựa đựng cám (cám gà con xay nhuyễn) vào, thêm 1 dĩa đựng miếng xốp rửa chén( miếng này nhúng nước vắt nhẹ) nếu bạn không vắt dế con sẽ bị chết đuối khi uống nước, nên mua 2 miếng thay mỗi ngày nhé các bạn. Cuối cùng là bỏ dế giống vào, lâu lâu cho ăn rau quả thừa cho ít thôi không sẽ rất hôi. Sau khoảng 7_10 ngày bắt hết dế giống ra( cho chim ăn:D), nhớ tưới nước vào khay đất mỗi ngày,vài ngày sau bạn sẽ thấy dế con nhưng đừng vội lấy khay đất ra trứng sẽ còn nở vài ngày nữa, sau cùng là bỏ rế nồi vào cho dế leo trèo cũng như tăng thêm 1 ít diện tích. Nếu bạn chăm tốt sau 3 tuần là bạn có khoảng 200-300 con dế cho chim ăn, nên lựa những con dế to ra làm giống cho đợt sau, không thì cho con cháu ở nhà vài con đá chơi cũng rất vui đấy:D. Ah quên nếu nhà bạn có chuôt hay mèo thì nên đậy nắp thùng lại không thì 1 đêm thôi đấy....:(
    Văn chương còn lủng củng ae bỏ qua nhé

Last edited: 7/6/11
  11. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    rất hay và bổ ích đấy chứ , mình cũng thử làm theo bạn xem sao , nhưng bạn cho mình hỏi dế giống bạn mua ở đâu vậy . ra ngoài mấy tiệm bán dế cho chim ăn họ có dế giống ko ?

KtsBim thích bài này.
  12. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    không đâu bạn ah, bạn ra hỏi mấy chỗ bán dế hỏi người ta chỉ cho, bạn nên mua 1 khay trứng dế về nuôi thử. Sau 1 time bạn nên lựa ra những chú dế to làm giống cho đợt sau. 1 khay trứng dế trong này bán 200k nở ra chắc phải 3-4 thùng nhựa (cả ngàn con) như mình đã nói. Ah nếu bạn mua khay trứng dế, thì sau mỗi ngày bạn đem khay bỏ vào thùng mới như vậy tỷ lệ sống cao hơn, if bạn để trong 1 thùng sẽ ko đủ diện tích cho nhiều chú dế đâu. Thân

KtsBim thích bài này.